Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเปคนี้เป็นเยี่ยงไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเปคนี้เป็นเยี่ยงไร

CPU Intel E5200

Heatsink Cooler Master Vortex 752

Enermax "EG465P-VE FMA" 460w Power Supply 20+4P w/ Dual Fans

VGA HD 3870

Ram kington 2/800*2 หรือ 1/800*2

HDD 250 IDE seagate(ของเดิม)

DVD sony IDE(ของเดิม)

เคสเดิม

เมนบอร์ดผมกำลังเลือกอยู่ว่าจะเล่นกิกาไบต์ EP35-DS3R หรือว่า asus P5K/1600หรือP5Qดี

ส่วนแรม เห็นเขาว่ายี่ห้อ OCZ ดีใช่ปะครับ แล้วถ้าเป็น1/800*2ของOCZมันประมานกี่ตังหรอครับ

ถ้าราคามันต่างกันมากก็อาจจะใส่แค่คิงตัน1/800*2ไปก่อน แล้วค่อยเก็บตังเปลี่ยนที่หลัง

รบกวนขอข้อมูล ราคาของเมนบอร์ดกับแรมหน่อยครับ

การใช้งานของผมก็ทั่วๆไป เล่นเกม ทำงาน โหลดบิท ไม่ได้เน้นเรื่องกราฟริกแต่เน้นเปิดทั้งวันอะครับ

ราคานี้ประมานหมื่นต้นๆใช่ปะครับ

ปล ถ้ามีสเปคที่สูงกว่า แต่ราคาต่างกันนิดหน่อย แนะนำกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

EP43 DS3R ครับ 3400 บาท ดูโอเคสุดในบอร์ดราคาไม่เกิน 3500.-

ส่วน RAM ถ้าไม่ได้เอาไป OC อะไรมากมาย Kingtion บ้านๆ แทบไม่ต่างจาก OCZ เลยครับ

ตอนนี้ถ้าแนะนำ แรมก็ Geil Value (2*2) 4 GB Bus800 CL5 ครับ 2100 บาทเอง

Comment

EP35 DS3R มันรองรับDDR3ด้วยนิครับ มันจะไม่คุ้มกว่าหรอครับ

แล้วถ้าเป็น P5K/P5Q ราคามันเท่าไหร่อะครับ

ได้ยินว่า P5K มันอยู่ที่2000กว่าบาท

และเคยได้ยินมาอีกอย่างว่า กิกาไบต์จะมีปัญหาอยู่เหมือนๆกัน

ส่งเคลมที่ไรก็เป็นปัญหานี้ อยากทราบว่าปัญหาไรหรอครับ พอดีผมก็จำไม่ได้อะครับ

Comment

EP35 DS3R ไม่รับรอง DDR3 ครับ

เรื่องปัญหาไม่ทราบเหมือนกันครับ 9 ปี ผมใช้บอร์ด จิ๊ก มา 4 บอร์ด ไม่เคยมีปัยหาอะไรครับ

ASUS P5Q Chip P45 4400.-
        ASUS P5K - SE/EPU Chip P35 3200.-

Comment

Originally posted by LevelDowN View Post
          CPU Intel E5200

Heatsink Cooler Master Vortex 752 เอางบ ซิ้ง ไป+CPU ซื้อรุ่น E7200 หรือ E8200 ดีกว่ามากครับ ไม่ร้อนหรอก ซิ้งเดิมๆ ลากกัน 3.2-3.6 สบายๆ

Enermax "EG465P-VE FMA" 460w Power Supply 20+4P w/ Dual Fans พอครับ สบายๆ ประกันยาว

VGA HD 3870 HD4830 4800 ก็ซื้อได้แล้วครับ ถ้าไม่เน้นยี้ห้อดัง

Ram kington 2/800*2 หรือ 1/800*2 ถ้าแรม 1Gx2 ที่แรงๆในการ OC ไม่แพง ผมเลือก GEIL ULTRA 1Gx2 800 CL4 1600 ครับ ถ้าเป็น 2Gx2 ผมจะเลือก GSKILL PK800 CL4 2900 ครับ ไม่แพงมาก OC ได้ดีครับ ถ้าไม่เน้นอะไรมาก GIEL VALUE 2Gx2 CL5 2Gx2 2100 เองครับ OC ได้เช่นกันครับ

HDD 250 IDE seagate(ของเดิม)

DVD sony IDE(ของเดิม)

เคสเดิม

เมนบอร์ดผมกำลังเลือกอยู่ว่าจะเล่นกิกาไบต์ EP35-DS3R หรือว่า asus P5K/1600หรือP5Qดี
          P5QL-E ครับ 3600 นิดๆ ไม่เลวครับดีเลยทีเดียว

ส่วนแรม เห็นเขาว่ายี่ห้อ OCZ ดีใช่ปะครับ แล้วถ้าเป็น1/800*2ของOCZมันประมานกี่ตังหรอครับ
          ถามที่ผมบอกด้านบนครับ

ถ้าราคามันต่างกันมากก็อาจจะใส่แค่คิงตัน1/800*2ไปก่อน แล้วค่อยเก็บตังเปลี่ยนที่หลัง

รบกวนขอข้อมูล ราคาของเมนบอร์ดกับแรมหน่อยครับ

การใช้งานของผมก็ทั่วๆไป เล่นเกม ทำงาน โหลดบิท ไม่ได้เน้นเรื่องกราฟริกแต่เน้นเปิดทั้งวันอะครับ

ราคานี้ประมานหมื่นต้นๆใช่ปะครับ

ปล ถ้ามีสเปคที่สูงกว่า แต่ราคาต่างกันนิดหน่อย แนะนำกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
          ..

Comment

ตามนั้นล่ะ

Comment

ขอบคุณมากครับ ไว้จะดูงบแล้วพิจารณาดูอีกที

เห็นของกิกาไบต์มันมีโหมดประหยัดพลังงานด้วยนิครับ

ไม่ทราบว่าของasusมีหรือเปล่าอะครับ

Comment

Originally posted by LevelDowN View Post
                ขอบคุณมากครับ ไว้จะดูงบแล้วพิจารณาดูอีกที

เห็นของกิกาไบต์มันมีโหมดประหยัดพลังงานด้วยนิครับ

ไม่ทราบว่าของasusมีหรือเปล่าอะครับ
                มี EPU

แต่ไม่รู้ว่าค่าไฟมันจะลดได้เท่าไหร่กันเชียว

Comment

...

Comment

Working...
                  X