Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเสียงดังแอ๊ด......ดังจากMB ไม่ใช่ Beep Code

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเสียงดังแอ๊ด......ดังจากMB ไม่ใช่ Beep Code

ตอนนี้ผมใช้
    PSU ซึนามิทั่วไป 500 Watt
    M/B DS-4
    Kingston 2*512/667
    VGA 7600GT
    HD 250SATA

อาการคือเวลาเปิดเครื่องจะมีเสียงดังแอ๊ด......ดังจากMB ไม่ใช่ Beep Code
    ประมาณว่ามันเตือนเรื่องพัดลม CPU หยุดหมุนอะครับ
    เพราะผมลองถอดสายไฟพัดลม CPU ดูมันก็ดังจริงๆ
    แต่พอถอดแล้วเสียบใหม่ซักพัก พัดลมหมุนมันก็หายนะครับ
    เป็นทุกครั้งเลยครับ ตอนเปิดเครื่องใหม่
    แล้วสาเหตุมันน่าจะเกิดจากอะไรกันแน่ครับ
    PSU M/B หรือพัดลม CPU
    น่ารำคาญมากๆ ช่วยทีนะครับ

ลอง Flash BIOS ดูครับ

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
      ลอง Flash BIOS ดูครับ
      แนะนำด้วยครับ

Comment

สาเหตุก็คือว่า M/B มีการตรวจจับการมุนของพัดลมอยู่ตอนเปิดเครื่องใหม่ๆพัดลมจะมุนช้าแล้ว
        M/B จะเตือนครับ
        แก้ไขก็คือ ไปปิดการตรวจจับลอบพัดลม ในBIOS สะแล้วจะหายครับ

Comment

Originally posted by mingqingcom View Post
          สาเหตุก็คือว่า M/B มีการตรวจจับการมุนของพัดลมอยู่ตอนเปิดเครื่องใหม่ๆพัดลมจะมุนช้าแล้ว
          M/B จะเตือนครับ
          แก้ไขก็คือ ไปปิดการตรวจจับลอบพัดลม ในBIOS สะแล้วจะหายครับ
          แต่ไม่น่าใช่นะครับ เพราะว่ามัน หมุนๆ หยุดๆ เป็นบางอารมณ์
          ผมเคยลองไม่ยุ่งกะมันดู
          บางทีเข้า Windows แล้วลองเปิดงานมาทำแล้ว มันยัง อ๊อตๆแอ๊ตๆ อยู่เลยครับ

Comment

Working...
          X