Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง คาปาซิเตอร์ ใส่ ทวีสเตอร์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง คาปาซิเตอร์ ใส่ ทวีสเตอร์ครับ

ตอนนี้ คอมผม ได้ + กับลำโพง HomeTheater ของ Pioneer

เสียง เพราะ เบสแน่นดี ใส สูงชัดเจน แต่ด้วยความที่ ห้องของผม ไม่สามารถ

ที่จะวางลำโพงได้ตาม แบบของ Pioneer ที่เค้าให้มาได้

ชุดนี้เป็นลำโพง 5.1 เบส และ คู่หลัง วางได้ตามปกติ แต่ ว่าคู่หน้า ไม่สามารถ วางได้

ตามแบบที่ให้มา ผมเลย วางมันไกลออกไปอีก 1 เมตร จาก แบบของโรงงาน

คือ ***งจาก Center 2.3 เมตร เป็น 3.3 เมตร เพราะลำโพง ใหญ่เหมือนกันครับ

ผมได้แก้ปัญหาด้วยการนำ ทวีสเตอร์ ของ hokutone

สเปกเป็นดังนี้ 1. PRESSED STEEL Pw : 75W

2. IMPEDANCE : 4 - 8 OHM

3. SENSITIVITY (1W/1M) : 91dB

4. FREQ : 3KHz - 20KHz F(s) : 3Hz

5. VOICE COIL : 0.98"(25 mm)

ปัญหาที่เกิดคือ เมื่อเปิด ที่ เสียง - 20 Db ขึึ้นไป ตัว ทวีสเตอร์ จะ ขับเสียง

เบสออกมาด้วย แล้ว มันก็จะ ดัง ประมาณว่า มันจะพุ่งออกมาให้ได้

แป๊ะๆ อะไรประมาณนี้ครับ พอดีมีคนรู้จักเค้ามาพังให้แล้วเค้าบอกว่า

ต้องหา คาปาซิเตอร์มาใส่ แต่เค้าก็ไม่ได้บอกว่าต้องขนาดไหน ยี่ห้ออะไร

ผมเลยอยากรู้ว่า ผมจะใช้ คาปาซิเตอร์แบบไหนดี ยี่ห้ออะไร สีอะไร มีความต้านทานกี่ฟารัด กี่วัตต์

ครับ รบกวนผู้รู้ด้วยน่ะครับ

แอมป์ของผม ขนาด 120 วัตต์ครับ ลำโพงตัว อื่นๆ 40 W ซับ 80 W แล้วผมก็สงสัยอีกว่า

มันแค่ 120 W แต่มันดังมากๆ ครับ ดังขนาดของที่ชั้นวางผมตกลงมาเลยอ่ะครับ

ของเพื่อนผม ไม่แน่ใจยี่ห้อ มันเขียน 2000 W เป็นสติดเกอร์ติดที่ลำโพง ยังไม่ดังขนาด

ของผมเลยครับ อันนี้ก็ งง รบกวนผู้รู้อธิบายอีกครับ

ขอโทษด้วยครับผมติด 2 อันเลย

ตอบในนี้แทนละกันน่ะครับ

แล้วก็อีกอย่างครับ

ทวีสเตอร์ยี่ห้ออะไร ดีครับ ดีกว่านี้ งบ 2 ตัว 1500 ครับ

ตัวนี้ที่ผมใช้ มันแค่ ร้อยกว่าบาทเองอ่ะครับ รบกวน 3 คำถามเลยน่ะครับ

Comment

ดันๆ

Comment

- หา C หางหนูค่า 2- 3.3 uF ยี่ห้อตามงบเลยครับ

ไล่ตั้งแต่ bennic - q4 - scr - jensen

..............................
        แอมป์ขนาด 120 วัตต์ น่าจะเป็น RMS ครับ 2000 W มัน pmpo คนละชั้นกันครับ
        Last edited by camera; 21 Nov 2008, 11:51:09.

Comment

ตัวประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ

แล้ว ก็ ค่า น้อย มาก นี้ มีผลต่อเสียงยังไงครับ

Comment

ผมไม่มีสูตรนะครับ ค่าน้อยจะมีแต่ความถี่สูงๆผ่านได้ หากใช้ค่ามากก็จะเพิ่มย่านความถี่(ต่ำ)ให้ผ่านได้มากขึ้น

หาซื้อ ตัวสีทองๆ ราคาประมาณตัวละ 5-10 บาท หลายๆค่ามาต่อเล่นก่อนก็ได้ครับว่าชอบเสียงที่ขนาดความจุเท่าไร แล้วค่อยไปหาของแพงมาใส่

ถูกสุดทั่วไป 5-10 บาท

bennic สีเหลือง15-20
            bennic ดำ 20-30
            Q4 40-60
            SCR 80
            .
            .
            .
            10,000

Comment

ขอบคุณครับ ผม รุ่น SCR และ Q4 ผม พอจะสู้ได้ แต่ 10000 นี้สิ คาปาซิเตอร์ตัวละหมื่น พระเจ้า

พึ่งเคยรู้

Comment

ถามต่อ ผู้รู้ ชัดเจนแจ๋มแจ้ง แนะนำ ที ทวีสเตอร์ ยี้ห้ออะไรดีครับ

รุ่นด้วย งบ 2 ตัว ไม่เกิน 1500

Comment

เอ่อ..
                  ทวีตเตอร์ (Tweeter) ครับ..
                  ไม่ต้องเปลี่ยนทวีตเตอร์อีกก็ได้มั้งครับ..
                  ..ซื้อคาปาซิเตอร์มาใส่ก็คงไม่มีปัญหาอะไรเพิ่มแล้วล่ะครับ
                  เพราะมันจะช่วยแยกความถี่ที่เหมาะสมมาให้ทวีตเตอร์อยู่แล้ว

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมจะไปซื้อแล้ว

Comment

อย่าเล่นพวก oil เป้นดี เพราะใช้ผิดงาน

Comment

แบบไหนหรอครับ oil

Comment

vitaninQ พวกนี้ครับ

ใชพวกนี้ก็พอครับ ตัวนึงไม่กี่ร้อย ไม่แพงเกินไป

spagure orange drop

ถ้าเดินบ้านหม้อ ลองไปถามแถวร้าน ppn หรือ hifihut ดูครับซอยเดียวกัน ซอยใหญ่คนแยะๆนั่นแหละ

Comment

ใช้ค่า 0.22 - 1.5 uF ผมว่าตัดความถี่สัก 12khz ขึ้นไปดีกว่า

ลองค่านี้ดูก่อนนะครับ เอาแบบถูกๆมาลองก่อน ถ้าได้ลงตัวค่อยเอาค่านั้นๆ มาแทน

Comment

oil มันแค่รูปตัวอย่างครับ เพราะค่า c มันจะแพงเกินค่าลำโพงของท่านซะ แนะนำจริงๆก็พวก q4 ก็พอละครับ
                              ...................
                              อย่าลืมว่า ค่า c ยิ่งน้อยยิ่งแหลมปี้ด แต่ความดังเสียงที่ผ่านออกมาได้มันจะน้อย ค่ามาก จะได้เนื้อเสียงมาก ลองเทียบดูเอาครับ หาค่าที่มันกลมกลืนกับลำโพงเดิมท่าน เป็นหลักครับ

....................
                              ลำโพงบ้านๆที่ใช้ c ตัวเดียว ส่วนใหญ่แกะดูได้เลยครับ 10 ตัวต้องมี 2.2-4.7 ไม่น้อยกว่า 5 ตัว

Comment

Working...
                              X