Announcement

Collapse
No announcement yet.

G31M-ES2L และ P5KPL-CM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• G31M-ES2L และ P5KPL-CM

System :

> E2180
    > Corsair OEM 2x1GB PC2-6400 CL5
    > Seagate IDE 80GB
    > no VGA
    > ปกติเครื่องนี้ให้แม่ทำงานครับ (ก็เลยไม่ได้ OC หนักมาก เอาพอประมาณ)

พอดี Asrock Wolfdale คาปาซิเตอร์บวมไปหลายตัว เลยเจ้งไปละ
    ก็เลยได้เวลาหาเมนบอร์ดใหม่ราคาไม่เกิน 1,800บาท (vga onboard)

ก็เลยเห็นราคาแล้วมีอยู่ 2 ตัวน่าสนใจดี

## G31M-ES2L 1700บาท
    ที่น่าสนใจ : Dual Bios

## P5KPL-CM 1770บาท
    ที่น่าสนใจ : DDR-1066MHz (OC) / FSB 1600MHz (OC)

ปกติเล่น 300x10 DDR2-800MHz (3:4) (ซิงค์เดิมแกนทองแดง)

หา review ขอ P5KPL-CM ไม่เจอครับ เลยไม่รู้ว่า bios มันมีเมนูให้ OC รึเปล่า
    ส่วน G31M-ES2L พอได้เห็น review มาบ้างแล้ว

หรือใครมีตัวอื่นจะแนะนำก็ขอบคุณครับ

คู่นี้ชอบผมชอบ G31-S2L ครับ

Comment

ผมว่า P5KPL-AM/PS น่าใช้กว่า P5KPL-CM อ่ะ หลายร้านของหมดแต่ก็พอหาได้ วันนี้พึ่งถอยมา 1800 ถ้าอยากดูผลทดสอบอะไร ผมทำให้ได้นะ แต่ต้องใช้เวลาประกอบนิดนึง

Comment

Originally posted by ARES View Post
        ผมว่า P5KPL-AM/PS น่าใช้กว่า P5KPL-CM อ่ะ หลายร้านของหมดแต่ก็พอหาได้ วันนี้พึ่งถอยมา 1800 ถ้าอยากดูผลทดสอบอะไร ผมทำให้ได้นะ แต่ต้องใช้เวลาประกอบนิดนึง
        โอ้ว PCB งามกว่ากันเยอะเลย

ที่อยากดูคงจะเป็นแค่เมนูการ OC ใน bios อ่ะครับ
        ว่ามันมีให้ปรับได้แค่ไหน

แล้ว 1800 นี่ได้จากร้านไหนครับพอดีร้านขาประจำขาย 1940บาท - -*

ขอบคุณครับ
        Last edited by ۞~น้ำแข็งโซดา~۞; 31 Oct 2008, 10:24:56.

Comment

G31M - ES2L มีระบบประหยัดพลังงาน

** เครื่องให้แม่พิมพ์ ต้องหา Bios OC เรยหรอครับ **

Comment

GA-G31M-ES2L

http://www.vmodtech.com/modules.php?...owpage&pid=389

ดูรีวิวก่อนตัดสินใจ

Comment

Originally posted by oomiN View Post
              G31M - ES2L มีระบบประหยัดพลังงาน

** เครื่องให้แม่พิมพ์ ต้องหา Bios OC เรยหรอครับ **
              คิดว่าอาจจะให้แม่พิมพ์งานกลางวัน กลางคืนตัวเองเล่นเกมก็ได้มั้ง

Comment

ใบเสร็จหายไปไหนไม่รู้อา..ถ้าจำชื่อร้านไม่ผิด Siam Softtech ครับ

เมนู OC ที่มีให้

CPU Frequency [200-600]
                DRAM Frequency [667-800] มีให้เลือกแค่ 2 ตัว แรมผมบัส 800 หมายความว่า OC ไม่ได้ ถ้าจะวิ่ง 1066 ก็คงต้องใช้แรม 1066 แท้ๆมั้ง

Memory Over voltage [1.85-2.24]
                1.25V Over voltage (MCH) [1.25-1.40]
                1.5V Over voltage (ICH) [1.5-1.6]
                VCore Over Voltage [+50mv - +150mv] (สูงสุดไฟอยู่ที่ 1.48)

คันมือลองลากดูแล้ว ทั้งที่ก็ปรับไฟในจุดหลักๆได้อย่างพอเพียง แต่ลากไม่ไปเลยครับ หรือว่าผมปรับไม่เป็นเองก็ไม่รู้ กับบอร์ดตัวนี้ ผมว่า ถ้าจะเอามา OC มันไม่ไหวเลยอ่ะ

ลากกับ E2140 นาคับ อยากลองกับ 45nmดูเหมือนกัน ไม่รู้ว่าผลจะเป็นเหมือนเดิมไหม

ปล. ดูลิ้งที่คุณ penguinbenz ลงไว้แล้ว Gigabyte น่าใช้กว่ามากครับ ถ้าจะเอามา OC
                Last edited by ARES; 31 Oct 2008, 13:00:40.

Comment

Originally posted by ۞~น้ำแข็งโซดา~۞ View Post
                  System :

> E2180
                  > Corsair OEM 2x1GB PC2-6400 CL5
                  > Seagate IDE 80GB
                  > no VGA
                  > ปกติเครื่องนี้ให้แม่ทำงานครับ (ก็เลยไม่ได้ OC หนักมาก เอาพอประมาณ)

พอดี Asrock Wolfdale คาปาซิเตอร์บวมไปหลายตัว เลยเจ้งไปละ
                  ก็เลยได้เวลาหาเมนบอร์ดใหม่ราคาไม่เกิน 1,800บาท (vga onboard)

ก็เลยเห็นราคาแล้วมีอยู่ 2 ตัวน่าสนใจดี

## G31M-ES2L 1700บาท
                  ที่น่าสนใจ : Dual Bios

## P5KPL-CM 1770บาท
                  ที่น่าสนใจ : DDR-1066MHz (OC) / FSB 1600MHz (OC)

ปกติเล่น 300x10 DDR2-800MHz (3:4) (ซิงค์เดิมแกนทองแดง)

หา review ขอ P5KPL-CM ไม่เจอครับ เลยไม่รู้ว่า bios มันมีเมนูให้ OC รึเปล่า
                  ส่วน G31M-ES2L พอได้เห็น review มาบ้างแล้ว

หรือใครมีตัวอื่นจะแนะนำก็ขอบคุณครับ

c บวมเปลี่ยนเองก็ได้นะครับ ตัว 5 บาท

Comment

ตัดสินใจแล้วว่าไปถอยของ Asus ดีกว่าครับ เนื่องจากทาง Gigabyte ผมไม่ปลื้มประกัน (Com7)

คิดว่าถ้าไม่ติดอะไรอีกน่าจะได้ซื้อศุกร์นี้

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยแนะนำครับ

Comment

Working...
                    X