Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมมโมรี่การ์ดถูกๆ เอามาใช้แทน flashdrive ความเร็วต่างกันมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมมโมรี่การ์ดถูกๆ เอามาใช้แทน flashdrive ความเร็วต่างกันมากไหมครับ

ช่วงนี้เห็นราคาเมมโมรี่มันถูกลงอย่างใจหาย ก็เลยอยากจะเอามาเปรียบเทียบดูครับว่าเวลาใช้งานจริง ความเร็วระหว่าง Micro SD กับ Flash drive ในราคาใกล้เคียงกันมันต่างกันมากไหมครับ

ราคาตรวจสอบ ณ พันทิพย์ วันที่ 29-10-2008

Kingston Micro SD ประกัน lifetime ของ Ingram, Synnex
    ตัวการ์ด Made in Japan อ่ะครับ เห็นปกติจะเป็น Taiwan กัน เฉพาะรุ่นเก่าๆมั้ง

1G = 109 บ.
    2G = 155 บ.
    4G = 360 บ.

อย่างผมก็สอยตัว 2G มา แล้วซื้อ Reader เฉพาะอีก 50 บ. มาก็ตก 205 บ.
    ข้อดีคือ เท่ห์ สะดวกดี เล็กกว่า Kingmax Superstick ที่เคยใช้ประมาณครึ่งซม. ได้
    ข้อเสียคือ กลัวที่พ่วงมันขาด ตกหายมากมายอ่ะ อิอิ

ว่าแต่ HD Tune มันเอ๋อๆอ่ะ โชร์เป็น 1GB ซะงั้น
    Attached Files

Handy Drive ก็ถูกมากมายแล้วครับตอนนี้ ผมว่าไม่ต่างกันมากเท่าไร

Comment

ความเร็วผมว่าัมันต่างกันอยู่นะ

Comment

ขอเปรียบเทียบหน่อยได้ไหมอ่าครับ ว่ามันต่างกันขนาดไหน จะใช้อ้างอิงได้เวลาแนะนำเพื่อนครับ อิอิ

Comment

ลอง copy file ใหญ่ๆดูคับ

Comment

นิดหน่อยครับ
            Attached Files

Comment

1-ใช้บ่อยมากไหม ถ้าบ่อยมากก็หาใช้ Handy Drive ที่แรงๆ4GBขึ้นไปซักตัวเถอะ
              แนะนำ SanDisk Cruzer Contour ครับ เร็วพอๆกับ Harddisk EXTERNAL
              2- ถ้าอยากจะใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด แนะนำ Mem ที่ใช้กับกล้อง Digital ที่มีอ่ะครับซื้อที่ความเร็วมันสูงๆหน่อย
              เช่น CF Card Transcend 266x อะไรเงี๊ยะ ใช้คู่กับ Card Reader Transcend Model M3 เจ๋งเลยครับ
              3- ไม่แนะนำให้ใช้ Micro SD เพราะมันช้า และข้อมูลหายได้ง่าย(มันเล็กจัด ลืม หล่นหาย) แต่ถ้าซื้อมาแล้ว
              กรุณาทำใจใช้ไปเถอะครับ แล้วคิดว่ามันเล็กดี ใส่ในโทรศัพท์ได้ด้วย
              ปล. ข้อที่ 1-3 ใช้อยู่ทั้งหมดครับ เลยรู้ทั้งข้อดีและข้อเสีย หวังว่าคงไม่สอน จระเข้ว่ายน้ำนะคร๊าบ....

Comment

ขอดูความเร็ว SanDisk Cruzer Contour หน่อยครับแล้วแพงหรือเปล่า

Comment

ดันๆ เห็น kingston จนเบื่อแล้ว มันโหลอ่ะ

Comment

ขอบคุณครับ ซื้อ Micro SD เพราะจะเอามาใช้ทดแทนกันได้หมดอ่าครับ ใช้แทนแฟลชไดร์ฟด้วย มือถือด้วย เกม ds ด้วย อิอิ

Comment

ใช้แทนกันผมว่าก็ดีนะมันก็ไม่ต่างกันมากเท่าไรหรอก

Comment

SD Card Class 4 6 8 ไปเลย ครับ

Comment

Working...
                        X