Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป๊กคอมผมเพื่อเล่นเกมส์แบบเทพด้วยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเป๊กคอมผมเพื่อเล่นเกมส์แบบเทพด้วยคับ

ผมอยากได้บอร์ดที่รองรับ CPU AMD คับ ราคานั้นผมไม่จำกัด ผมจ่ายไม่อั้นคับ (อยากได้ของดีๆๆเอาไว้เล่นนานๆคับ)

ผมมีอยู่ 1 ชุดหนะครับ เป้น cpu athlon 4000+ x2 และก็ m/b ของ asrock AliveNF6G - vsta และ ram DDR2 Bus 667 อีก 1 คู่ (dual Chanel) ทุกอย่างมีประกัน นะครับ เกือบลืม มี LCD ของ LG อีก 1 ตัว 19" Widescreen นะคับ เพ่งซื้อไม่ถึงเดือน สนใจก็ pm ไว้นะครับ หรือไม่ก็โทร 0820865342 นะครับ

Comment

สนองความต้องการ แต่ถ้าไม่ซื้อจะเป็นดีที่สุดครับ เปลืองเงิน (ขอจัดโชว์พาวซักกระทู้นึงก็แล้วกันครับ อึดอัดๆ)

Phenom 9950 9,570
      GIGABYTE MA790GP-DS4H 5,850
      GEIL Black Dragon EVO ONE 8GB(4x2GB) PC2 6400 800 GE28GB800C5QC 6000
      WD 640 AAKS 640 GB,SATA II,16 MB,NCQ x2 5,500
      POWER COLOR 4870x2 2GB DDR5 x2 CF 36,000
      DVD-RW HP 900
      ThermalTake ToughPower 1000W 9,500
      CASE ThermalTake Armor+ VH6000BWS 5,400
      Dell Ultrasharp 2408WFP 24" widescreen Panel S-PVA 21,500

= 100,220

ปล. บีบสเปกในความคิดไปเยอะเหมือนกันครับ กลัวแพงโคตร

Comment

ผมต้องการแบบนี้แหละคับ

Comment

เห้อๆๆ

Comment

ผมว่าน่าจะมีกระทู้ ปักหมุด "งบไม่อั้นขอเทพๆๆๆ" นะครับ ให้อัพเดทอยู่บ่อยๆ ประมาณว่า ใครงบไม่อั้นไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่เข้ามาในนี้ได้เลย^^

Comment

^
              ^
              เห็นด้วยกับด้านบนคับ จะได้ดูสเปกเทพให้ชื่นจายยย

Comment

Originally posted by CannibalPremier View Post
                สนองความต้องการ แต่ถ้าไม่ซื้อจะเป็นดีที่สุดครับ เปลืองเงิน (ขอจัดโชว์พาวซักกระทู้นึงก็แล้วกันครับ อึดอัดๆ)

Phenom 9950 9,570
                GIGABYTE MA790GP-DS4H 5,850
                GEIL Black Dragon EVO ONE 8GB(4x2GB) PC2 6400 800 GE28GB800C5QC 6000
                WD 640 AAKS 640 GB,SATA II,16 MB,NCQ x2 5,500
                POWER COLOR 4870x2 2GB DDR5 x2 CF 36,000
                DVD-RW HP 900
                ThermalTake ToughPower 1000W 9,500
                CASE ThermalTake Armor+ VH6000BWS 5,400
                Dell Ultrasharp 2408WFP 24" widescreen Panel S-PVA 21,500

= 100,220

ปล. บีบสเปกในความคิดไปเยอะเหมือนกันครับ กลัวแพงโคตร
                ถ้าไม่บีบ เพิ่มอะไรบ้างครับ ที่ผมนึกออกคือเอา HDD เป็น raptor ต่อ raid 3 ลูกเลย ส่วนวินโดวส์ ลงบน ssd hdd เปลี่ยน DVD เป็น Blu-ray-rw จัด sink ใหม่ ที่เหลือลง joy xbox 360 ตัวนึง 2 พัน เม้าส์ คีย์บอร์ดอีกสัก 6,000 ระบบเครื่องเสียงเผื่อไว้อีก 20,000 - 30,000 แล้วก็ UPS สำรองไฟดีๆเอายี่ห้อ APC ไปเลยครับอีก 10,000 ส่วนนี้ตีไว้ 60,000 บาท

ที่เหลือก็เรื่องสิ่งแวดล้อมครับ เก้าอีกแบบร้านเน็ตในกรุงเทพตีว่า 2 พันวางบนพื้นพรมนุ่มๆ 2 พันบาท โต๊ะคอมพิวเตอร์ดีๆตัวนึง 4 พัน ห้องก็ติดแอร์อีก 20,000 ส่วนนี้ 28,000 บาท

เรื่องซอฟท์แวร์ก็สำคัญ ใช้ vista ultimate 64 bit 9 พันบาทเป็นพื้นฐาน แล้วก็ตั้งงบโปรแกรมพื้นฐานอีก 10,000 ถ้าใช้ office เลือก student edition สามพันกว่าๆเอง ส่วนนี้ 20,000 เลยแล้วกัน

สำหรับค่าใช้จ่ายรายเดือนเอาไว้เล่นคอมชุดนี้น่าจะเผื่อไว้ในเรื่องค่าไฟเดือนละ 2,000 บาท แล้วก็ค่าเกมอีกเฉลี่ยๆเดือนละ 1,000 และค่าเน็ตเดือนละ 1,000 ตีว่าใช้ชุดนี้ได้อีก 3 ปีเลย รวมแล้วราคาอีก 144,000 บาท ยังดีที่ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ผ่อนจ่ายรายเดือน

และอีกสามปีต่อมาถ้ายังอยากเทพก็ต้องเปลี่ยนบอร์ด, cpu, ram, GPU ตีว่ารอบละ 60,000 และคำนวณค่าสึกหรอของระบบอีก 5,000 และค่าซอฟท์แวร์ระบบอีก 10,000 บาทในทุกสามปี

คิดให้ถี่ถ้วนสำหรับเงินที่เราจะใช้ไปกับระบบ unlimit เราคงต้องใช้เงินเริ่มต้น

สรุปว่าระบบเทพ เราลงทุนครั้งแรกกับการวางพื้นฐานระบบที่ประมาณ 220,000 บาท
                มีค่าใช้จ่ายรายเดือนอีกเดือนละ 4,000 บาท
                เมื่อครบ 3 ปีและต้องการเทพต่อไป เราต้องเสียค่าใช้จ่ายในช่วงเวลา 3 ปีนี้ทั้งค่าใช้จ่ายระหว่างเดือนและค่าอัพเกรดรวมเป็นเงินประมาณ 210,000 บาท

ทั้งหมดนี่คือราคาประมาณการณ์สูงสุดสำหรับระบบที่ดีที่สุดสำหรับการเล่นเกมในสายตาผมครับ

Comment

10k นี่ซื้อคอมมือหนึ่ง พร้อมจอ เอาไปบริจาคให้โรงเรียนเด็ก ในถิ่นทุรกันดาร ได้บุญไม่รู้เท่าไหร่

Comment

ู^
                    มันเป็นเรื่องจริงที่ปฏิเสธไม่ได้

อันนี้เป็นข้อสังเกตส่วนตัวนะครับ คือ ถ้าเราได้สัมผัสกับความเปลี่ยนแปลงในเรื่องคอมพิวเตอร์ hardware มาพอสมควรจนถึงขั้นจัดสเป็คได้เองอย่างช่ำชอง และยังมีคอมพิวเตอร์ใช้อยู่ หากอยากซื้อเครื่องไว้เล่นเกมสนองความสุขบ้าง พอจะตัดสินใจซื้อจริงๆไม่ค่อยมีใครกล้าจ่ายไปตามที่อยากได้เท่าไหร่ ส่วนมากก็รอจังหวะให้พ้นช่วงพีคของการเปิดตัวสินค้า หาของมือสอง หรือปรับมาซื้ออุปกรณ์ระดับ mainstream ค่อนไปทาง Hi-end

แต่ก็ไม่ใช่เรื่องผิดเหมือนกันที่จะใช้เงินไปในส่วนนี้จำนวนมาก ถ้านั่งคิดว่าซื้อของมาแพงมันแพง เปลี่ยนเป็นเอาแบบพอใช้ได้แล้วเอาเงินส่วนต่างไปทำบุญกันหมดคงขายคอมพิวเตอร์ระดับ Hi-end ในเมืองไทยยาก แต่ถ้าการจ่ายจำนวนมากนั้นเขาได้ใช้คุ้มค่าสมราคาประสิทธิภาพ นั่นก็เพียงพอแล้วสำหรับการคิดจะเลือกซื้อคอมพิวเตอร์ Hi-end สักเครื่อง อย่าไปคิดมากว่าเด็กๆในชนบทจะมีคอมพิวเตอร์ใช้หรือเปล่า เพราะในส่วนนี้ความมีเมตตาจิตของคนเราจะบอกเองว่าเราซื้อของ Hi-end และใช้ได้อย่างคุ้มค่าแล้ว เราจะพอสละความสุขในส่วนอื่นๆที่เราใช้ไปไม่คุ้มค่า เช่น การดื่มสุราปาร์ตี้ เที่ยวกลางคืน เล่นการพนัน ไปให้ความสุขกับคนอื่นได้มั้ย (ถ้าคนๆนั้นเขามีความสุขเต็มประสิทธิภาพจริงกับหลายๆเรื่อง ก็ไม่แปลกที่เขาไม่สามารถค้นหาส่วนต่างของการจ่ายและการควรจ่ายได้เลย เพราะความสุขทุกหนึ่งหน่วยมันคือสิ่งที่เขาคิดว่าควรจ่ายแล้ว)

โดยสรุปคือ ถ้ามันคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่จ่าย ซื้อเลยอย่าได้ลังเล เพราะยังมีอีกหลายกิจกรรมในชีวิตเราที่มันใช้เงินไม่คุ้มค่า จ่ายไปเกินกว่าที่ควรจ่าย ลดๆของพวกนั้นแล้วใช้ส่วนต่างไปกับการช่วยเหลือคนอื่นก็ได้ครับ เวลาทำบุญจะได้สบายใจด้วยเพราะการทำบุญไม่ใช่หน้าที่แต่เป็นเรื่องการเสียสละและความเหมาะควรในการอยู่ร่วมในสังคม

ที่ผมพอจะเสนอแนะได้เรื่องคอมพิวเตอร์ Hi-end ระดับเรือนแสนนั้น ก็จัดไปตามแต่จะจินตนาการจะพาผมไปได้ เป็นอีกตัวเลือกให้ผู้จะซื้อ ที่เหลือก็ให้ผู้จะซื้อตัดสินใจเองว่าเขาพร้อมสำหรับระบบ Hi-end นั้นเพียงใด ตัวเขาใช้มันคุ้มค่าแล้วหรือไม่ มีอะไรต้องแลกมากับระบบ Hi-end บ้าง เพราะเครื่องแพงๆที่สมบูรณ์แบบจริงๆมันไม่ได้จบที่ซื้อฮาร์ดแวร์มาประกอบ เราจะลดความสมบูรณ์แบบมาเป็นความเหมาะสมมั้ย ลองให้ผู้จะซื้อตัดสินใจดูแล้วกันครับ

Comment

Xbox360 ดีกว้าไม้

แต่อย่างว่า ผมซื้อมาสุดท้ายก็ เล่นยังไม่จบซักเกมส์

Comment

เห็นด้วยนะครับที่ให้เป็นกระทู้ปักหมุดเลย

เห็นถามกันบ่อยเรื่องคอมเทพสุดๆเนี่ย

Comment

เอามาทำไร

เห้อ เห้อ เห้อ เห้อ

Comment

จัดมาใช้คุ้มหรือป่าวเหอะ

Comment

ผมขอมีความสุขกับคอมถูกๆ ค่อยๆเปลี่ยนค่อยๆใช้ไปดีกว่า

Comment

Working...
                              X