Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเรื่องเกี่ยวกับ 478 มาถามครับ การ์ดจอด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเรื่องเกี่ยวกับ 478 มาถามครับ การ์ดจอด้วย

คอมผมเก่าๆๆมากมายคับ อยากซื้อไหม่แต่ก็ไม่มีปัญญา ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะอัพดีไหม เลยมีคำถามมาให้ช่วยตอบหน่อยคับ

1.ผมมี CPU2ตัว คือ P4 1.8g(478) กับ Cel 2g อยากถามว่าตัวไหนมันแรงกว่ากันคับ

2.อยากทราบว่าตอนนี้ CPU 478 ตัวไหนที่ดีที่สุดคับ ราคาเท่าไหร่
    หรือแนะนำตัวไหนบอกได้เลยครับ ใช้บอร์ด Asus P4XP-X อยู่ครับ

3.อยากได้การ์ดจอ agp ที่แรงที่สุดด้วยครับ ราคาเท่าไหร่(ตอนนี้ใช้ NVIDIA GeForce2 MX/MX 400)
    หรือแนะนำตัวไหนก็บอกได้เลยคับ

4.อยากทราบว่า CPU ตัวไหม่ที่แนะนำมา จะแรงกว่า CPU ตัวที่แรงที่สุด ในข้อ1 มากไหมครับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะ ขอบคุณคับ

1. P4 1.8 แรงกว่ามากมายคับ

2. ซีพียู 478 ที่แรงที่สุดคือ Pentium 4 XE 3.4 GHz คับ ตอนนี้หาไม่ได้แล้ว แต่ไม่รู้ว่าบอร์ดน้องรองรับรึป่าวคับ

3. HD3850 คับ ราคาไม่เกิน 6500

4. แรงกว่าเยอะคับ แต่เสปกนี้อย่าอัพเกรดเลยคับ ไม่คุ้ม เก็บเงินทำเครื่องใหม่ดีก่า

Comment

CPU บน Socket 478
      ยกเลิกการผลิตไปนานมากแล้วครับ
      ทั้งตระกูล Pentium 4 และ Celeron
      ที่มีขายอยู่ตอนนี้ น่าจะมีแต่ของมือ 2
      ราคาไม่ทราบเหมือนกันครับ

--------------------------------

Pentium 4 1.8 GHz น่าจะเร็วกว่า Celeron 2.0 GHz
      เพราะ มี L2 Cache มากกว่า

List of Intel Pentium 4 microprocessors
      http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...icroprocessors

List of Intel Celeron microprocessors
      http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...icroprocessors

-----------------------------------

รายการ รุ่น CPU ทั้งหมด ที่เมนบอร์ด Asus P4XP-X สามารถจะใส่ได้
      ดูที่นี้ครับ http://support.asus.com/cpusupport/c...s&model=P4XP-X

-----------------------------------

Comment

ขอบคุณคับที่ตอบให้ เห็นราคา CPU-VGA มือสอง 1000-2000 เองคับเลยคิดอยากอัพ
        ว่าแต่การ์ดจอ HD3850 ทำไมมันแพงจังเลยอ่า
        และก็ CPU ที่ผมใช้ได้สูงสุดคงจะเป็น P4 3.06 ซินะคับ

แต่ตอนนี้อยากอับการ์ดจอมากกว่าคับแนะนำถูกๆหน่อยคับ มือ2ก็ได้

ก็อยากซื้อไหม่อยู่นะคับ แต่คงต้องใช้เงิน15,000+
        ถ้าคิดจะซื้อ การ์ดจอ AGP แรงๆ เผื่ออัพบอร์ดอนาคต เป็นบอร์ด 775+AGP จะดีไหมคับ
        Last edited by Ms123; 31 Oct 2008, 20:00:02.

Comment

1. ถ้าเป็น 2 ตัวนี้ ต้องขอดู core ก่อนครับ
          - ถ้า P4 1.8 เป็น Willamette / cel 2.0 เป็น Northwood
          งานนี้อาจเลือก cel ครับ

2. ยอดนิยมบ้านเราก็ P4 3.0HT core prescott แต่ในห้างคอมใหญ่ๆมือ 1 คงไม่มีแล้วมั้งครับ
          และดูเหมือนว่า P4XP-X จะไม่รองรับ prescott ฉะนั้น มือ2 ที่จะต้องหา ก็เป็น P4 core Northwood FSB ไม่เกิน 533 / หายากเลยละครับ + มันจะราคาไม่คุ้มด้วย

3.ถ้าใช้ GF2 มาได้ตลอด คงไม่ได้เป็นขาเกมโหดๆ งั้น GF6600 ก็เป็นตัวเลือกพอใช้ได้ครับ ราคาพันกว่าบาท
          ที่สำคัญต้องดูด้วยละครับ ว่าจะใช้กับ Mainboard P4XP-X ที่เป็น AGP 4x ได้ 100% รึเปล่า
          ด้วยcpuนี้ไม่แนะนำให้เล่นถึงระดับ AMDATI HDxxxx อ่ะครับ เอาไว้เปลี่ยนทั้งหมดเป็น system ใหม่ๆ ดูจะคุ้มกว่า

4. ว่าตามท่าน rep บนครับ spec นี้ไม่ค่อยคุ้มแล้วที่จะอัพเกรด แม้แต่การอัพเกรด VGA card ก็ดูจะไม่ช่วยอะไรมาก เพราะมันก็ยังคงตันที่ระบบที่เหลืออยู่ดี

Comment

Originally posted by Ms123 View Post
            ถ้าคิดจะซื้อ การ์ดจอ AGP แรงๆ เผื่ออัพบอร์ดอนาคต เป็นบอร์ด 775+AGP จะดีไหมคับ
            Mainboard 775+AGP/PCI-E Chipset via(เป็นส่วนใหญ่) มันค่อนข้างไม่รองรับ CPU ใหม่ๆ กลายเป็นถึงเวลา อัพเกรด แล้วจะต้องซื้อเปลี่ยนหลายต่อ และถึงจะใช้ได้ ก็ไม่ได้เป็นระดับที่ค่อนข้างดีอ่ะครับ

ถ้าจะอัพเกรด วางแผนเรื่อง งบประมาณ กับ ระยะเวลาเลยดีกว่าครับ สมาชิกในบอร์ดจะแนะนำได้ง่ายกว่า
            อย่างเช่นเอาแบบใช้งบน้อยๆเลย
            -CPU 2 core ตัวต่ำๆของทั้ง 2 ค่าย (intel แค่ cel E1200 ก็ยังได้)
            -Mainboard ที่ใช้ VGA on board ดีๆหน่อย (ถ้าใช้ AMD ก็มีให้เลือกเยอะหน่อย)
            -แรม 1 GB
            -มีงบอีกซื้อ HDD ที่เป็น SATA ( เพราะ Mainboard รุ่นใหม่ๆ ไม่ทำช่อง ide 2 ช่องให้ HDD แล้ว)
            -ถ้างบเหลือน้อยไม่พอซื้อ HDD ให้ซื้อ DVD ที่เป็น sata แล้วใช้ช่อง ide บน mainboard ใส่ HDD ของเก่าแทน

เนี่ย.. ก็ได้ system ใหม่แล้วครับ ที่เหลือเอาของเดิมมาใช้ก่อนก็พอถูไถไปได้
            ตัวเลือกที่ต้องให้ความสำคัญคือ Mainboard เพราะตัวเลือกการอัพเกรดต่างๆต้องพึ่ง Mainboard
            ที่ว่ามาเนี่ย ตอบข้อ 4. ได้พอดีครับ "แรงกว่าของเดิมที่ว่ามา มากมาย"

Comment

Working...
            X