Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงหาช่วยทีครับ ECS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงหาช่วยทีครับ ECS

MB ECS black A780GM-A (V1.1) มันขึ้นเครื่องหมายตกใจ น่า Audio Devic on High Definition sudio Bus ผมเลยไปโหลด ตัว IDT High Definition Audio driver มา
    แต่ลงไม่ได้อะครับ พอกดติดตั้ง มันจะขึ้น ให้ใส่แผ่น ตลอดเลยอะครับ งง ใครพอรู้ ว่าแก้ไขยังงัย ได้ครับ รึ ว่า MB ผมจะเสีย ขอยคุณ ครับ

ผมก็เป็นครับ แต่ผมถอด M/B เก่าออกแล้วใส่ ECS ลงไปแล้วก็ ลงเฉพาะ Driver ที่มันร้องหา ใช้ได้หมดยกเว้นเสียง ลงใหม่อีกก็ไม่หาย d/l driver ใหม่มาก็ลงไม่ผ่าน ก็เลยต้องทำการถอด driver เสียงและอื่นออกก่อน แล้วก็ลง driver เสียงได้ และใช้ได้ปรกติครับ แต่กรณีของท่านนลง windows ใหม่ (Fresh copy) หรือเปล่าครับ ถ้าลง windows ใหม่แล้วยังเป็นอยู่ ก็ลองตรวจสอบใน Bios ดูครับ

Comment

ครับจะลองลง windows ใหม่ดูครับ ผมพึ่ง up Bios เอง MB ตัวนี้ทำมัยมันแปลกๆ ดี นะ ตั้งแต่ ใส่ แรมแล้ว บูธไม่ขึ้นสะงัน พอ ถอดการ์ดจอออก ใช้ on MB ภาพก็ไม่ออก แปลกจิง เที่ยบ กะMB ของเพื่อน ไม่เป็นแบบ ผมเลย ทั้งที่ ซื้อมาพร้อมกับ รุ่น เดียวกัน เซ็ง

Comment

ตัว Audio Devic on High Definition audio Bus ที่บอก

ให้ใส่แผ่น driver MB เข้าไป
        ไปที่ device manager แล้วคลิกขวาที่ตัวมันแล้วเลือก update driver --> install software automatically กด Next

มันจะหาจาก cd ซักพัก ถ้าใช้ xp จะมีให้เลือกระหว่าง driver สำหรับ 64bit กับ 32bit ก็เลือกให้ตรงก้เป็นอันจบ

ไฟล์จะชื่อ AA101 อะไรซักอย่าง

Comment

ผมก็เป็น ของผมมันจะมี 2 ไฟล์ ลงแล้วก็ขึ้นแบบนั้นเหมือนกัน ผมลองสลับไฟล์ลง เช่น ครั้งแรกลงไฟล์ 1 ก่อน ลองเปลี่ยนลงไฟล์ 2 ก่อน

Comment

ผมลงแบบ ที่ คุณ Purity กับ คุณ mickeypaoแล้ว ครับ ลงไม่ได้เหมือนเดิม เลย ลง windowsใหม่ และก็ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณ ทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ

Comment

Working...
            X