Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้ารัน Orthos Small FFTs Stress CPU ที่ Priority 10 แล้วผ่าน ถือว่า CPU OK ใ่ช่มั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้ารัน Orthos Small FFTs Stress CPU ที่ Priority 10 แล้วผ่าน ถือว่า CPU OK ใ่ช่มั้ย

ถ้ารัน Orthos Small FFTs Stress CPU ที่ Priority 10 แล้วผ่าน ถือว่า CPU OK ใ่ช่มั้ย

คือ ถ้ารัน Orthos Small FFTs Stress CPU ที่ Priority 10 แล้วผ่าน
    แต่รันแบบ Stress CPU and RAM ไม่ผ่าน

ถือว่า CPU ไปไหว ใช่มั้ย

แล้วการที่ Stress CPU and RAM ไม่ผ่าน
    อาจเป็นที่ บอร์ด ไปไม่ไหว ใช่มั้ย
    หรืออาจเป็นเพราะ CPU ไม่ไหว ในโหมดนี้

ตอนนี้ E8200 ผมรันที่ 500x8 = 4000 @ 1.38V รัน Orthos Small FFTs Stress CPU ที่ Priority 10 ได้เกินครึ่งชั่วโมง

แต่รันแบบ Stress CPU and RAM ไม่ผ่าน

จะได้จับจุดถูกครับ ไม่ใช่ตะบี้ตะบันเพิ่ม Vcore เข้าไป
    อาจเป็นที่ ไฟชิปเซต เมนบอร์ดไปไม่ไหว ก็ได้ใช่มั้ย

ใช้ EP35 DS3R + Gskill 4GB PK DDR2 800MHz แรมตัวนี้เอามันไปวิ่ง 1000 สบายๆ

ตอนนี้เพิ่มไฟ MCH +2 ไฟ FSB +1
    ไฟ CPU 1.45 จ่ายจริง 1.38
    เพาเวอร์ Enhance 600W ไม่ใช้ UPS

XFX 8600GT
    มี SoundCard Creative Audigy Value เสียบอยู่ 1 การ์ด

มันจะเป็นไปได้มั้ยที่บอร์ดนี้วิ่งบัส 500 ไม่ได้ (ไม่น่าจะเป็นไปได้ใช่มั้ย)

ที่ชิปเซตนอร์ดบริด เอาพัดลม 6000 รอบต่อนาที มาติดไว้เรียบร้อยแล้ว เย็นเฉียบ

ปล. จนป่านนี้ผมยัง 4GHz ไม่ได้เลยคร้าบบ T_T

แรม ปรับใหม่ แล้ว run Large

Comment

ใช้ไฟแรมเท่าไรครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        แรม ปรับใหม่ แล้ว run Large

ตอนนี้ผมวิ่ง 500x8 = 4GHz Ram 1:1 DDRII 1000 พอดีๆ

แต่ผมงงตรงที่ แรมตัวนี้ผมใช้มันที่ 400x8 = 3.2 GHz DDRII 1000 เช่นกัน ไฟแรม 2.13

มันเสถียรดีมากครับ ต่างกันตรงที่ Ram : FSB ไม่ใช่ 1:1

จะเป็นไปได้มั้ย ที่แรม G Skill 4GB PK 800 จะวิ่ง 1000 ได้ ที่ไม่ใช่ 1:1 และวิ่ง 1000 ที่ 1:1 ไม่ได้

แปลกมากครับ แรมวิ่งเท่าเดิม เพียงแต่ตอนนี้ 500x8 มันเป็น 1:1 เท่านั้น

ตอนนี้ยังคงรัน Orthos Small FFTs Stress CPU ที่ Priority 10 อยู่ครับ ยังคงนิ่งๆ เหมือนเดิม

อ้อ ถามอีกนิดนะครับ ถ้าเกิด รัน Small FFTs Stress CPU ที่ Priority 10 ผ่าน

ผมควรจะเพิ่มไฟอะไร
        - CPU ตอนนี้ปรับ 1.45 จ่ายจริง 1.38 ~ 1.4
        - Ram ตอนนี้จ่ายจริง 2.13 @ 5 5 5 15 อื่นๆ Auto
        - MCH ตอนนี้ปรับ +1
        - FSB ตอนนี้ปรับ +2

อุณหภูมิขณะนี้
        System 44
        CPU 81
        HDD 37
        Core0 82
        Core1 82
        GPU 8600GT 58
        ขอบคุณครับ
        Last edited by atividia; 31 Oct 2008, 20:15:24.

Comment

2.20-2.26ครับ

Comment

ขอบคุณครับเดี๋ยวลองดูครับ ตอนนี้ยังรัน Orthos Small FFTs Stress CPU ที่ Priority 10 อยู่ครับ

ถ้า Ram Gskill 800PK วิ่ง 1000 ที่ไม่ใช่ 1:1 เสถียรที่ไฟ 2.13

จะสรุปได้ว่า แรมตัวนี้สามารถวิ่ง 1000 ที่ 1:1 ไฟ 2.13 ได้เลยไหมครับ

Comment

ลอง PI 32M 2 หัวดูซิครับ

Comment

วิ่งบัสสูงๆ ก็เอา MCH , FSB เข้าว่า ....

Comment

อ่าครับ

ตอนนี้ลองมา Stress Ram ดูก่อน ถ้าภูเขาไฟระเบิดก็คงจะเพิ่มไฟ Ram ดูก่อนล่ะครับ ตามที่ท่าน wikorn และ battlecruiser แนะนำ

แต่ผมเคยลองถ้าเพิ่มไฟ MCH FSB สูงขึ้น มันจะทำให้ภูเขาไฟระเบิดเร็วขึ้น ไม่รู้เพราะตอนนั้นยังไม่ได้ติดพัดลม 6000 รอบ บนชิบเซตป่าวนะครับบ

ล่าสุด ลอง Stress Ram ภูเขาไฟระเบิดแล้ว หลังจากรันไปได้ 2 นาทีเท่านั้น

อย่างนี้สรุปว่า แรม ไปไม่ไหว ใช่มั้ย ต้องเพิ่มไฟแรมใ่ช่ไหมครับ

Comment

ใครว่าเพิ่มไฟสูงๆแล้วมันดีเหรอ .... สมดุลแห่งธรรมชาติ เป็นบ่อเกิดของพลัง

Comment

เพิ่มไฟแรม 2.4 ก็ยังไม่ได้ผล

ไม่รู้จะปรับอาไรแล้วนี่ T_T

Comment

แรมคงตันแล้วละครับ

Comment

priority 10 เลยเหรอครับ เล่นของหนักนะเนี่ย

Comment

อุณหภูมิ CPU สูงจังเลย ไม่กลัวหรอครับ ผมขึ้น80+เมื่อไหร่ ลดไฟปรับลงแล้วนะเนี่ย - -

Comment

Prime95 ก็ใช้ง่าย

Comment

Working...
                              X