Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ๆก็ค้าง !!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ๆก็ค้าง !!!!

มันมาจากสาเหตุอะไรเหรอคับ
    เล่นๆอยู่ก็ค้างเฉยเลยคับ
    บางทีบูตเข้าวินเสร็จยังไม่ได้ทำไรเลย ก็ค้างแล้วอ่ะ
    ปล. อาการคือเมาส์ค้างขยับไม่ได้ ไฟฮาร์ดดิส ติดตลอด ทำไรไม่ได้เลย ต้องรีเซตเครื่องอย่างเดียวคับ

คงต้องไล่เช็คปัญหาไปล่ะครับ ค้างเป็นได้ทั้งซอร์ฟแวร์ฮาร์ดแวร์เลยครับ
    ------------------------------
    1.ไดเว่อร์มีปัญหา
    2.วินโดว์มีปัญหา
    3.คล๊อกมากเกินไป ไม่เสถียร
    4.ปัญหาเทคนิคทางด้านฮาร์ดแวร์ หรือฮาร์ดแวร์มีปัญหา

Comment

ไดว์เวอร์ ใช้กับแผ่นแท้ ที่มากับฮาร์ดแวร์คับ
      windows ตอนนี้ลง winXPstudent
      เคยลง service pack2 ที่ไม่ต้องลงไดรเวอ ก็เป็นเหมือนกัน
      ตอนนี้ยังไม่ได้คล็อก
      อาจเป็นได้ ถ้าเกิดจากข้อนี้ แล้วส่วนมากมันมาจากฮาร์ดแวร์ตัวไหน เหรอคับ

Comment

ลองเข้าเซฟโหมดครับ ถ้าเข้าแล้วไม่ค้างแปลว่าเป็นที่ไดร์เว่อร์ครับ
        -----------------------
        ไดร์เว่อร์ที่แถมมากับอุปกรณ์นั้นไม่ 100 เปอร์เ็ซ็นนะครับ อาจจะเจอปัญหาก็ได้ครับ
        ส่วนอุปกรณ์ไหนที่แฮงค์ง่ายๆ
        จริงๆก็ทุกส่วนเลยครับ ตั้งแต
        1.่ตัวจ่ายไฟ มีปัญหา
        2.แรมเสีย หรือทำงานร่วมกันไม่ได้กับเมนบอร์ด
        3.การ์ดจอคอร์จีพียูไม่แนบสนิทกับซิงค์ หรือแรมบนตัวการ์ดจอมีปัญหา
        4.เมนบอร์ดมีปัญหา
        5.ประกอบอุปกรณ์ซีพียูไม่ดีคอร์ไม่แนบสนิทซิงค์ หรือลืมเสียบไฟให้พัดลมซีพียู ความร้อนสูงจนค้าง
        6.ฮาร์ดดิกส์ ใกล้ลงยมโลก
        7.บางทีเป็นที่เราไปปรับไบออสให้ฮาร์ดแวร์ทำงานผิดพลาด

Comment

ค้างๆนี้ต้องเมนบอด

Comment

ความร้อน idle ไม่เคยเกิน 45 คับ ทั้ง ซีพียู และ เมนบอร์ด
            ส่วน bios ผมเคลีย cmod หลายรอบแล้วคับ ถ่านก็ถอดแล้ว ยังไม่หาย
            อุปกรณ์อื่นๆ น่าจะไม่มีปัญหา
            เพราะตอนใช้กับบอร์ดตัวเก่า ใช้ได้ปกติ ไม่เคยมีปัญหาที่บอกเลย
            พอเปลี่ยนบอร์ด กับซีพียู เท่านั้นละคับ เอ่ออยู่เรื่อย
            ปล ชุดเก่า Asrock 939SLI32-eSATA2 + 3000
            ชุดใหม่ Asus A8N-SLI + 3200
            อย่างอื่นของเดิมหมดคับ
            Last edited by benzmore; 2 Feb 2007, 19:04:41.

Comment

ผมว่าให้เน้นไปที่เรื่อง PSU จ่ายไฟไม่พอ / แรมมีปัญหา / HDD มีปัญหา
              แบบที่คุณ guru สุดหล่อกล่าวมาดีกว่าครับ

Comment

ถ้าเปลี่ยนแค่ 2 ตัวเช็ค เมนบอร์ด เช็คแรมก็พอครับ
                ------------------
                เมนบอร์ดบางตัว มีปัญหาเรื่องเลือกแรมครับ แต่โอกาสเจอน้อยมากๆครับ แต่ก็มี
                หรือเมนบอร์ดจะมีปัญหา
                แต่อย่าลืมตัดประเด็นเรื่องไดร์เว่อร์และวินโดว์ด้วยแล้วกันครับ

Comment

ถ้าจะไปให้ที่ร้านเช็คได้มั้ยคับ ถ้าได้ช่วยแนะนำร้านหน่อย
                  ขอเป็นที่ ฟอร์จูนพรือใกล้ๆบ้านหน่อยนะคับ ผมอยู่ลาดพร้าว ไม่อยากยกไปไกลๆ

Comment

ลองถามร้านเน็ทใกล้บ้านดูก็ได้ครับ บางร้านรับซ่อมครับ ไม่ต้องยกไกล

Comment

ร้านแถวบ้านไม่มีเลยคับ ถ้ามีก็ไกล
                      ต้องนั่งรถไปอยูดี

Comment

ช่วยบอกร้านที่ fortune ให้หน่อย

Comment

Working...
                        X