Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขึ้นจอฟ้า 0x000000D1 อะครับ ช่วยที บอกวิธีแก้ไขหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขึ้นจอฟ้า 0x000000D1 อะครับ ช่วยที บอกวิธีแก้ไขหน่อยครับ

ขึ้นจอฟ้า 0x000000D1 อะครับ ช่วยที บอกวิธีแก้ไขหน่อยครับ
    ขึ้นว่าเอาแบบย่อๆนะขี้เกียจพิมพ์มันยาว ท้ายๆ

DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL

****** STOP : 0x000000D1 (0x80503B14 , 0x000000FF , 0x00000001 , 0xBAEB48F2 )
    ****** klif.sye - Address BAEB48F2 base at BAEB4000 , Datestamp 4905c391

ชอบขึ้นตอนเปิดเครื่องอะครับ แล้วก็บางทีเล่นอยู่ๆก็ขึ้น ต้อง Restart เครื่องเอาครับ
    ลองหาจากกูเกิลวิธีแก้ไขแล้ว ไม่เข้าใจเลยครับ
    เอาแบบละเอียดมันน่าจะเกี่ยวกับไดร์เวอร์อะครับ ไดร์เวอร์ของการ์ดจอปะครับ
    บอกทีครับ ขอบคุณมากๆครับผม

แรมเสียครับ

Comment

กำ จริงหรอครับ

Comment

Error : DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL (Error Code : Stop 0x000000D1)
        0xD1 บ่งบอกว่าระบบพยายามที่จะเข้าใช้งาน pageable memory ที่กำลังใช้งานด้วย kernel process ที่มี IRQL สูงมากเกินไป ทำให้ไดรเวอร์นั้นๆ ไม่สามารถใช้งานได้แบบปกติได้

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
        0xD1 นั้นส่วนมากมาจากไดรเวอร์ที่ไม่ค่อยสมบูรณ์นัก วิธีแก้ก็ทำได้โดยหากเพิ่งติดตั้งดีไวซ์ไดรเวอร์ใหม่ลงไป แล้วทำให้เกิดปัญหา ก็ให้ถอดออกไดรเวอร์ตัวดังกล่าวออก แล้วกลับไปใช้ตัวที่คอมแพตทิเบิลจะดีกว่า

Comment

ต้องเปลียนหรืออัพไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ใช่ไหมครับ
          แล้ว ตัวที่คอมแพตทิเบิล คือไรอะครับ ไม่เข้าใจ

Comment

Originally posted by ssm31 View Post
            ต้องเปลียนหรืออัพไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ใช่ไหมครับ
            แล้ว ตัวที่คอมแพตทิเบิล คือไรอะครับ ไม่เข้าใจ
            หมายถึง ไดรเวอร์ที่เหมาะสม หรือเข้ากันได้กับวินโดว ครับ

Comment

ตกลงต้องเปลี่ยนหรืออัพไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ใช่ไหมครับ
              เพราะผมไม่เคยเปลี่ยนหรืออัพเลยครับ

Comment

ตกลงต้องเปลี่ยนหรืออัพไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ใช่ไหมครับ
                เพราะผมไม่เคยเปลี่ยนหรืออัพเลยครับ

Comment

Comment

ลบ Driver แล้วลงตัวไหม่ ก็ น่าจะจบ นะ

Comment

ลองลง driver ใหม่ตามท่านข้างบนๆแนะนำก่อนครับ ถ้ายังไม่หาย ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่แรม

Comment

Working...
                      X