Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ การเลือกซื้อลำโพงหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ การเลือกซื้อลำโพงหน่อย

อยากได้แบบ 2.1 ที่มีเสียงเบส ดีๆ เสียงใสๆ

ควรเลือกลำโพงแบบไหน ดูยังไงว่าตัวไหนดี ต้องเลือกซัฟ แบบ ตัวใหญ่ๆ หรอคับ

แล้วมีคนบอกว่า ซัฟ ที่เป็น ไม้ ดีกว่า ซัฟ ที่เป็นสีพวกพลาสติกหรืออะไรนี่แหละ

ใช่ป่าวคับ

ยังไงก็แนะนำด้วย

พ่อผมสอนว่า วิธีดูลำโพงเบื้องต้น ให้ดูที่ซับวูฟเฟอร์ ลดเบสสุด เสียงเบสไม่ออก เพิ่มเบสสุดก็ต้องมีแต่เสียงเบส
    แล้วก็ ให้เอามืออังๆดูที่ดอกลำโพงด้วยว่า กระเพื่อมหรือป่าว แบบให้เสียงมันสั่นกระทบมือเลยอะ
    งืม

ส่วนผมเองก็ ดูแต่หูฟังพอได้ เน้นๆเวทีเสียง กว้างๆ เปิดดังๆแล้วเสียงไม่แตก เสียงเครื่องสีต้องมีความกังวาน(ฟังแล้วเสียงมันจะก้องๆ เหมือนมวลเสียงมันอัดอยู่ในเครื่องสีแบบของจริงๆอะ)
    เสียงต้องปรากฏครบชัดเจนทุกเครื่องดนตรี เสียงร้อง ไม่ดังเหมือนคนแหกปาก

เท่านี้แหละคับ วิธีเลือกของผม อ่ออีกอย่าง เบสต้องนุ่ม ลึก ไม่แห้งและบาดหู

Comment

ส่วนตู้ซัพนี่ จากที่ผมอ่านนิตยสารมานะ มันอยู่ที่การออกแบบ แล้วก็ต้องรีเสริทกันนานเลยกว่าจะได้ความหนาที่เหมาะสม ส่วนตัวตู้นั้น ไม้ดีกว่าพลาสติกนะ แต่ไม่รู้ว่าเพราะอะไร

ที่จิงลำโพงจะใหญ่หรือเล็กไม่สำคัญหรอก สำคัญที่คุณภาพของวงจรภายใน และดอกลำโพง รวมถึงการออกแบบตู้
      อย่างของ Bose ตัวนิดเดียว แต่เสียงดีกว่า AJ ชุดละเป็นหมื่นอีก

Comment

ไปโลตัส คาร์ฟูร์ เลือก ..อาคูกเรติก(ถูกเปล่าหว่า อิๆ)2.1 ชอบซับ8นิ้ว

Comment

ขอบคุน สำหรับ คำ แนะนำ ครับผม

Comment

แล้วใคร เคยเดินห้าง พวก คาฟู โลตัส แผนก เครื่องเสียง คอม มั่งอ่ะคับ

มันจะมี อโคเนติค ตู้ไม้ อยู่ตัวนึง 990 บาท มั้งคับ

ใครเคยลองมั่ง คุณภาพ เป็นไงมั่งอ่ะคับ

อีกอันก็Delta 1190บาท อ่ะคับ

หรือใครมียี่ห้อไหน ที่มันขายในห้างพวกนี้ แนะนำหน่อยคับ ราคา สักไม่เกิน1500 กำลังดี คับ

แล้วที่มันขายตามตลาดนัดอ่ะคับ ตัวละ600-1000 เนี่ย คุณภาพมันจะดีหรือป่าว ไม่กล้าซื้อมากลัวซื้อมา
            แล้วจะผิดหวัง

Comment

มี Creative ไงคับ ที่โลตัส หาตัวที่แพงที่สุดในงบแหละ เพราะคุณภาพ = ราคา อิอิ

Comment

บริโภคเบสก็ x3/2.1 เลยพี่น้อง

Comment

Working...
                X