Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความคิดเห็นเรื่อง ลำโพง & สายmini

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความคิดเห็นเรื่อง ลำโพง & สายmini

พอดีวันนี้เพิ่งได้ลำโพงมาใหม่ หมดตังไปหลาย คิดที่อยากจะอัพเกรดสายหน่อย อยากจะถามเพื่อนๆใน ocz ว่า

ควรอัพสายลำโพงก่อนหรือพวกสายมินิก่อนดีครับ จะเก็บตังค่อยๆอัพไปทีละอย่าง
    แนะนำทีน่ะครับว่าเปลี่ยนอันไหนก่อนจะดีกว่า ระหว่างสายลำโพงกับสายมินิ ลำโพง mx5021

สายลำโพงก่อน แล้วก็รีบตามด้วยสายสัญญาณ ต่อเลยกรับ

Comment

ใช้ mx5021 อยู่เช่นกันคับ สายลำโพงเอาของไรดีคับ ราคาไม่แพงมาก

Comment

Originally posted by Kyo-2002 View Post
        ใช้ mx5021 อยู่เช่นกันคับ สายลำโพงเอาของไรดีคับ ราคาไม่แพงมาก
        ก็ดูๆจากในเวปไฮไฟในนี้แหละกะสั่งซื้อในเวปนี้แหละเงินทองจะได้ไม่รั่วไหล
        งบคงราวๆ2000+-ได้นิดๆช่วยแนะนำหน่อยก็ดีครับ

Comment

สายลำโพงก่อนครับ ค่อยสายสัญญาณ ตามทีหลัง

Comment

สำหรับผม สายสัญญาน > สาย AC > สายลำโพง

Comment

Originally posted by Kyo-2002 View Post
              ชอบเสียงแนวไหนครับ

Comment

เบสกะชับๆ เสียงใสๆไม่บาดหูอ่ะคับ

Comment

เบสกะชับๆ เสียงใสๆไม่บาดหูอ่ะคับ
                  ดูๆ แล้วลำโพงไม่แพงมาก ก็ควรใช้สายสัญญาณไม่แพงเกินไป แล้วจากประสบการณ์ที่ผมเล่นลำโพงคอมมานะครับ พวก option เสริมต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น สาย หรือ ปลั๊ก ก็จะเปลี่ยนบุคลิกเสียงได้ไม่มาก เนื่องจากลำโพงคอมมักจะเป็น sattlelite ดอกเล็ก จึงไม่ควรใช้สายแพงไป

ลองทำสายเป็น DIY เองก็ดีครับไม่แพง หาสายพวกเงิน กับ ทองแดง แกนเดี่ยวเบอร์ 22AWG มาทำเองก็ได้ครับ ถ้าชอบเสียงแนวอย่างว่า เอาสูตรนี้เลย

สัญญาน + ใช้ สายเงิน ground ใช้ สายทองแดง ใส่ตะกั่วเงิน จะเป็น WBT หรือ Cardas ไม่ก็ Mundorf ไปเลย

ถ้าอยากให้เสียงย่านต่ำเด่นมากขึ้น หน่อย ลองเลือกที่จะใช้สายฝอยแทนสายแกนเดี่ยวก็ได้ หรือจะใช้ทองแดงให้หมด แต่เพิ่มขนาดสายเอาก็ได้ครับ ย่านต่ำจะโดดเด่นขึ้น

ถ้าทำเองแล้วยุ่งยากลองปรึกษาช่างทำสายประจำ OCZ ดูก็ได้ครับ หาเบอร์ในบอร์ดมือสองดูละกัน เดี๋ยวจะหาว่าช่วยโฆษณา ไม่ก็หาที่ headphoneresearch.com ก็ได้ครับ ที่นู่นก็ DIYer เยอะครับ อย่าให้งบประมานเสันนึงแพงมากเกินไป เพราะไม่งั้นผมว่าเอาส่วนต่างไปเปลี่ยนลำโพงคุ้มกว่า

ถ้าจะเอาสายมียี่ห้อเดี๋ยวผมขอนั่งเขียนก่อนนะครับ ไปทำธุระส่วนตัวก่อนนะ

อีกอย่างตอนนี้ผมสั่งเงินแกนเดี่ยวจากนอกเข้ามาลอง สั่งมาไม่เยอะมากแต่ก็คงทำได้หลายเส้นอยู่ ถ้าลองแล้วดีจะมาแบ่งไปก็ได้นะครับ ราคาไม่กี่ตังเองด้วย ฟุตนึงไม่เกินสองร้อย
                  Last edited by jeurboy; 4 Nov 2008, 09:15:52.

Comment

ผมตอบให้กว้างๆ ละกัน ได้เป็นแนวทางให้ครับ ไม่อยากพูดถึงตัวไหนเป้นพิเศษ เดี๋ยวจะเป็นเกรียนขายของไป

ลองดูที่ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=233022 ก่อนละกันครับ แล้วอ่านของผมประกอบ

บุคลิคของสาย kimber จะให้เสียงแหลม ฉับไว กระชับกระเฉง เสียงเครื่องดนตรีพวกเครื่องเคาะโลหะ หรือพวกทองเหลืองจะค่อนข้างโดดเด่น แต่ถ้ามาใส่กับชุดลำโพงที่เป็นดอก sat จากที่เคยทดสอบนะครับ เสียงจะค่อนข้างจัดจ้าน แหลมคม เสียงมาไวไปไว scale เสียงจะเล็กมาก เสียงจะค่อนข้างพุ่ง แหลมทอดยาวเก็บตัวช้า เหมาะกับนำมาฟังเพลงที่ให้บรรยากาศเล่่นสดดุดัน หรือเอามาดูหนัง action ระเบิดตูมตาม

ถ้าโดยส่วนตัว(ย้ำว่าส่วนตัวนะครับ) ผมคิดว่าสายของ monitor(In-akustik) น่าจะเข้ากับแนวเสียงที่คุณอยากได้มากที่สุด เพราะเท่าที่ผมลองมาหลายยี่ห้อหลายรุ่น ผมว่าสายยี่ห้อนี้ไม่ว่าจะเป็นสายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง สาย monitor จะให้ tonal balance ค่อนข้างดี ไม่โดดเด่นย่านใดเป้นพิเศษแต่ช่วงในการนำสัญญานค่อนข้างกว้างแหลมไปสุด เบสลงลึก ให้เสียงที่ค่อนข้างเป้นกลาง ไม่โดดเ่ด่นย่านใดเป็นพิเศษ แต่ก็ฟังแล้วไหลลื่น ลดความจัดของลำโพงที่เสียงดุๆ ได้เยอะ แต่ที่ผมชอบอย่างออกนอกหน้าคือ เสียงเบสถึงแม้จะไม่เด่นแต่เป็นลูกๆ ลงลึกกระชับฉับไว ลงจังหวะพอดี ไม่มีอาการเล่นผิดห้อง หรือ ไปกวนย่านอื่นเลย เหมาะกับการฟังเพลงเสียงร้อง

หรือไม่จะไปหา Furutech มาลองก็ได้ แต่ผมว่ามันแพงไปหน่อย จริงๆมันก็มีอีกหลายยี่ห้อ ทั้ง audioquest, QED

ปล อ่านผ่านๆ อย่าเพิ่งฟันธงว่าอะไรดีไม่ดีนะครับ ทุกอย่างอยู่ที่ความ matching ครับ แล้วอย่าเพิ่งเชื่อผม เพราะผมก็ไม่เคยฟัง MX5021 ลองตามกระทู้ข้างต้นดูก็ได้ครับ น่าจะคุยเรื่องเดียวกัน
                    Last edited by jeurboy; 4 Nov 2008, 08:54:15.

Comment

อย่างที่ว่าแหละคับ
                      ลำโพงไม่แพงมาก แต่สายล่อไป 50% มันจะดูมิดี
                      หึหึ

Comment

ขอบคุณพี่มากๆ คับที่ช่วยชี้แนะ ยังไงผมจะลองหาข้อมูลดูคับ

Comment

ผมใช้สาย Qed Silver ครับ + mini2mini Furutec

Comment

Working...
                          X