Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำร้านประกอบคอมที่พันทิพย์ประตูน้ำหน่อยหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำร้านประกอบคอมที่พันทิพย์ประตูน้ำหน่อยหน่อยนะครับ

tkcom

jedi

ประกอบเองมันสุดครับ ได้ความรู้เยอะ ไม่รู้อะไรก็ถามคนในบร์อด

มาบอกหรือให้บอกล่ะเนี่ย
    ปล.แนะนำให้เลือกร้านที่คนน้อย จะได้ไม่ต้องเสียเวลา คนประกอบไม่รีบ เชคได้อย่างละเอียด

Comment

Originally posted by Gumiller View Post
      tkcom

jedi

ประกอบเองมันสุดครับ ได้ความรู้เยอะ ไม่รู้อะไรก็ถามคนในบร์อด
      เด๋วนี้คอมประกอบง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ แค่เลือกอุปกรณ์ ที่เข้ากันได้แน่นอน แล้วก้อจับใส่ๆ ที่ต้องระวังก้อมีการหัก-งอ-กระแทกของอุปกรณ์ แล้วก้อ อย่าให้ของแข็งเช่นไขควง ไปกระแทกโดนลายปรี๊นของแผงวงจรต่างๆ ก้อสามารถประกอบได้เองครับ

ถ้าเปนเมื่อสัก 4 หรือ 5 ปีก่อน ช่างที่ทำมานานคงจำได้ เวลาประกอบ ซ๊อคเก็ต A หรือ 370 ก่อนประกอบ ต้องปรับสวิต-จัมเปอร์เลือก FSB แล้ว ก้อต้องไป ปรับสวิตตรงตัวคูณ ให้ตรงกับ CPU ที่จะใส่ (ถ้าพลาดก้อ GAME OVER)

ยิ่งถ้าเปน ซ๊อคเก็ต A เวลาใส่ซิงค์ที่ต้องเอาไปควงไปกดให้ลงล๊อคมันบาดหัวใจเกินทน กลัวจะพลาดไปชนเมนบอร์ดเข้าจังๆ (เชื่อว่าหลายคนเคยพลาด)

HDD ที่ต้องคอยเซ้ทจัมเปอร์เวลาใส่มากกว่า 1 ตัว และแรม ที่ไม่ได้เสีย แต่ใส่บางบอร์ดติด บางบอร์ดไม่ติด

ก้อถือว่าเปนโชคดีของช่างคอมมือใหม่ และผู้ที่กำลังจะศึกษาน่ะครับ ที่ปัจจุบัน เราแทบจะไม่ได้เห็นความยุ่งยากระดับนั้นในการประกอบเครื่องกันสักเท่าไร ขอให้ทุกคนโชคดีครับ (แล้วจะมาบ่นทำไมซะยาวเนี่ย กร๊ากกก)

Comment

อ่านเรพบนแล้วคิดถึงคอมเครื่องเก่าเลยอ่ะคับ

Comment

Working...
        X