Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยลำดับหน่อยว่าฮาร์ตแวร์ตัวไหนให้ความร้อนสูงกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยลำดับหน่อยว่าฮาร์ตแวร์ตัวไหนให้ความร้อนสูงกว่า

ช่วยลำดับหน่อยว่าฮาร์ตแวร์ตัวไหนให้ความร้อนสูงกว่า โดยแบ่งเป็น 1การใช้งานทั่วไป 2ใช้งานระดับกลาง 3 ระดับหนักๆเลย

ถ้าแบ่งแบบใช้งานทั่วไป จากร้อนไปร้อนน้อย
    1การ์ดจอ
    2เมนบอร์ด (ไม่แน่ใจว่ามีชิพไหนที่ให้ความร้อนเยอะ เห็นมี4-5จุด ดูจากซิงค์อ่ะ)
    3ซีพียู
    4แรม

จะได้ลำดับบล็อกน้ำถูกครับ ถ้าคิดจะบล็อกน้ำทั้งหมดเลย โดยบล็อกน้ำจากร้อนน้อยไปร้อนมาก เค้าทำกันแบบนี้ใช่ไหม
    Last edited by exit; 2 Nov 2008, 08:28:43.

ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจไม่ถูกต้องก็ได้

ผมคิดว่าถ้าให้ลำดับความสำคัญ

1. cpu
    2. vga
    3. NB/SB
    4. ram

Comment

ของผม

1. vga
      2. cpu
      3. NB/SB
      4. mosfet(ตัวจ่ายไฟ)
      5. ram

Comment

ร้อนจาก มาก ไป น้อย นะคับ

fullload GPU CPU MB RAM เล่นเกมส์
        Idle GPU CPU MB RAM เปิดเครื่องไว้เฉยๆ
        Normal CPU GPU MB RAM เล่นเน็ต

แต่ถ้าเป็น Pentium4+9500GT ล่ะก้อ CPU GPU RAM ครับ

Comment

ผมก็ว่า ถ้าการ์ดจอรุ่น8800ขึ้นจะร้อนกว่าอีก ตอนเล่นเกมC&C3 ซีพียูร้อนสุดแค่30-35เท่าไร และเมนบอร์ดจะอยู่ที่50-55 ส่วนการ์ดจอและแรมไม่รู้ว่าดูตรงไหน

ใช้ซิงค์ไม่ได้ใช้น้ำครับ แปลกดีนะถ้าใช้พัดลมเป่าซิงค์ไม่แรงมาก กลับเย็นกว่าเป่าแรงๆซะอีก

Comment

Working...
          X