Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาของ Cmos ของ Mainboard ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาของ Cmos ของ Mainboard ครับ

คือว่า เวลา เปิดเครื่อง มันขึ้นว่า
    Cmos checked sum error !
    Press F1ประมาณนี้น่ะครับ ตอนแรกเข้าใจว่าถ่านBiosมันหมดก็ลองเอาถ่านใหม่เปลี่ยน
    แล้วแต่ไม่หายครับมีใครพอจะบอกปัญหาหรือวิธีแก้ไขได้บ้างครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

BIOS มีปัญหามั้ง
    แฟลช BIOS ดู

Comment

ลองโหลด Default แล้วคั้งค่าใหม่ แล้วก็เซฟก่อนนะ ถ้ายังไม่หายก็แฟลช
      ที่แน่ๆอย่าใส่ถ่านกลับด้านนะครับ

Comment

น่าจะลองลองโหลด Default ดูนะคับท่าน
        ถ้าไม่ได้จริงๆๆๆๆ
        ส่งเคลม เป็นคำตอบสุดท้ายคับ

Comment

ลองทำLoad Default ไปแล้วหลายครับแล้วครับก็ไม่หาย เครีย Bios ก็ ทำครับ
          ไม่หาย สงสัยถ้าไม่มีทางเลือกคงต้อง แฟลช BIOS ครับ
          ถ้าท่านไหนพอมีหนทางอื่น ช่วยบอกด้วยนะครับ ก่อนที่ผมจะต้องแฟลช BIOS ToT"

Comment

อืม.....เครื่องผมเป็นบ่อยนะแบบนี้ ของผมHDD ตัวที่2 Bad ครับ คลิกขวาตรงHDD เลือกTools >Error-checking ติ๊กถูกทั้ง2ช่องแล้วรอจนเสร็จครับ หรืออีกสาเหตุคือเสียบสายไฟเลี้ยงไม่แน่นลองทำดุก่อนนะไม่หายว่ากันอีกทีครับ

Comment

ผมลอง Scan disk ดูแล้วหล่ะครับ HDD มี2ตัวเหมือนกันครับ ลองไล่สายทั้งระบบดูแล้วครับแต่ก็ไม่มีอะไร
              สงสัยต้อง แฟลช BIOS ^_^" ขอบคุณทุกท่านมากครับมีน้ำใจทุกคนเลย

Comment

Working...
              X