Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงกับ soundcard ตัวเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงกับ soundcard ตัวเอง

คือตอนผมซื้อมามันเขียนที่กล่องว่า SB 5.1VX

แต่พอมาดูใน everest มันเขียนว่า Audio Adapter: Creative Audigy LS (SB0399) Sound Card อะครับ

ตกลงมันเป็นอันไหนกันแน่ครับ

ชิบเดียวกัน ca0106

Comment

แล้วเสียงมันแย่ไหมครับตัวนี้ เพราะผมไม่เคยใช้ตัวสูงกว่านี้อะ

Comment

อยากรู้อะครับดันนิสๆๆ ว่ามันดีขนาดไหน แล้วดีกว่า onboard เปล่าครับ
        Last edited by PoseidonX; 2 Nov 2008, 19:03:16.

Comment

ขอทราบลักษณะการใช้งาน ประเภทเพลงที่ชอบฟัง หรือประเภทของหนังที่ชอบดู และความดังที่เปิดและลำโพงที่ใช้ด้วย ไม่งั้นก็จะบอกไม่ถูกครับ ถ้าไม่ได้ใช้ความสามารถของมันออกมาจริงๆ sound card โคตรเทพกับ onboard ก็ให้เสียงเหมือนๆกันได้ครับ

Comment

ลักษณะการใช้งานก็จะมี
            - ฟังเพลง เพลงที่ฟังก็ฟังมันทุกแนวอะครับ ตั้งแต่ pop ไปยัน rock-metal แต่ส่วนใหญ่มักจะเป็น rock ครับ ก็จะมี pop-classic มาคลายเครียดบ้าง

หนังจะไม่ค่อยได้ดูซักเท่าไหร่ครับ

ความดังลำโพงนี่ก็ไม่ได้ดังมากอะครับ เพราะอยู่กันหลายคน ก็ดังพอประมาณอะครับ บางทีอยู่คนเดียวก็ดังขึ้นอีกหน่อย

ลำโพงเป็น 2.1 น่ะครับ

Comment

ถ้าใช้งานแค่นั้น sound card แทบจะไม่ได้ส่งผลอะไรกับคุณภาพเสียงซักเท่าไหร่ครับ ฟันธง

Comment

อย่าพูดพร่อยๆแบบนั้นดิ ผมได้ยินแล้วปวดขี้

Comment

ตกลงยังไงครับ -..-

เอาเป็นว่า ถามว่า ระหว่าง soundcard ผมตอนนี้กับ onboard M2N-E อันไหนมันดีกว่ากันครับ

Comment

- -* ต้องใช้งานแบบไหน sound card ถึงมีผลล่ะครับ? หืม

Comment

^^" ขอถามด้วย อีกคน

x - fi gamer ใส่หูฟัง headphone เล่นเกมส์

การ์ดเสียง x - fi gamer งะมีผล มั้ยคับ หรือว่า ก็เหมือนกับ ออนบอดร์

Comment

ของแบบนี้มันอยู่ที่หลายปัจจัยนะครับ อย่างเช่นฟังเพลง ปัจจัยมันมาตั้งแต่โปรแกรมที่คุณใช้เล่นเพลง bit rateของเพลง มาถึง sound card ไปจนสายที่ต่ออกไป ปัจจัยสุดท้ายคือลำโพง-หู้ฟัง และหูของคุณนั่นเอง ผมไม่ได้บอกว่ามันจะไม่ได้ทำให้เสียงไม่ดีขึ้น แต่ด้วยลักษณะการใช้งานของ จขกท. ที่ถามมานั้น sound รองรับถึง 5.1 แต่ใช้ลำโพงเพียง 2.1 เปิดเสียงดังหรือไม่ ก็ไม่ได้เปิดเสียงดัง แถมอยู่กันหลายคนด้วย เดาว่าเปิดเสียงค่อนข้างเบาและมีเสียงอื่นๆ เช่นเสียงทีวี ฯลฯ เข้ามาแทรกแน่นอน ฉะนั้นปัจจัยเรื่อง sound card เป็นปัจจัยที่ส่งผลต่อการฟังน้อยมาก ถ้าจะปรับเปลี่ยน น่าจะลองหาหูฟังดีๆ หรือลำโพงดีๆมากกว่า

ผมตอบดีๆนะครับ ไม่ได้พูดพล่อยๆ ต่างคนต่างคิด ถ้าคุณอยากจะมีข้อแนะนำ ข้อโต้แย้งอะไร ก็เอาข้อมูลมาพิมพ์ มาเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจให้ จขกท. ว่ากับด้วยเหตุด้วยผล ถ้าผมผิดผมยอมรับแน่นอน ไม่ใช่มาพิมพ์ด่าแบบไม่มีเหตุผล หรือถ้าคุณอ่านข้อความผมแล้วปวดขี้ ก็ไปเข้าห้องน้ำซะนะครับ สังคมสาธารณะ เหมาะกับสุภาพชนมากกว่านะครับ
                        Last edited by Decription; 2 Nov 2008, 21:46:04. Reason: แก้คำผิด

Comment

แล่วๆๆๆ มาคุแล้ว

Comment

กุตอบตรงคำถามแรกไปแล้ว ถูดต้องทุกประการ

คงไม่ต้องขยายความนะว่า CA0106 คืออะไร มีรุ่นใหนใช้บ้าง แล้วคุณสมบัติห่วยขนาดใหน ในกระทุ้ปักหมุดมีคำตอบ กุจะไม่ตอบอีก

แต่แล้ว ก็มีคำถามปลาตายน้ำตื้น ต่อ เป็นคำถามที่กุเห็นแล้วเซ็งมาก ไม่อยากตอบ

อยากให้ หน้าเก่าๆมาช่วยตอบให้ แบบงามๆ

แล้วก้มีไอ้หน้าใหนไม่รู้ มาบอกว่ามันไม่ต่าง

เมิงเคยรู้อะไรมาบ้าง ?? รู้หลักการทำงานทั้งหมดใหม เคยใช้ soundcard มาแล้วกี่รุ่น กี่ยี่ห้อ ที่จะปีกกล้าขาแข็ง

พูดว่า soundcard ไม่ช่วย เรื่อง คุณภาพเสียง เลยเวลาฟังเพลง

ถ้าอยากโดนซุย กุจัดให้

Comment

เรียนท่าน จขกท.
                              ลองใช้ Low Latency plugin อย่าง ASIO4ALL หรือ KS driver หรือยังครับ

Comment

Working...
                              X