Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอตัวเดียวกันไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอตัวเดียวกันไหมครับ

X1650 กับ 3650 ตัวเดียวกันไหมครับ
    แล้ว X1950 กับ 3850 ตัวเดียวกันอีกใช่ไหม
    ถ้า 2 ตัวนี่เหมือนกันแล้ว 3870 จะคือตัวอะไรในรุ่น Xxxx

คนละตัวกันหมดเลย

Comment

งงครับ ก็ผมไปเห็นมารุ่นต่างๆเขาบอกกันอย่างนี้ครับ
      ส่วนมาก X1650 จะมีสเปกนี้ X1650 PCI-EX 256 MB DDR 3
      แล้วตัว 3650 นี่ก็ 3650 PCI-EX 256 MB DDR 3 เหมือนกัน
      หรือไม่ก็ตัวนี่ครับ เขาบอกว่า แรงที่สุดใน AGP8X คือ 3850 512 MB DDR 3
      บ้างคนก็บอกว่า แรงที่สุดใน AGP8X คือ X1950 512 MB DDR 3 ผมก็เลยงครับ
      นอกจาก ค่าย ATi กับ nVIDIa แล้วยังมีค่ายอื่นที่แรงๆอีกหรอครับ

Comment

คนละรุ่นกันเลยครับผม

เช่น x1600pro>x1650pro>x1600xt อย่างงี้ถึงจะชิบเดียวกัน(รึเปล่า หรือเกือบใช่)

Comment

คนล่ะตัวเลยครับ ถ้าเปลี่ยนชื่อรุ่นแล้วเอามาขายเป็นตัวใหม่เป็นลิขสิทธิ์เฉพาะ Nvidia เท่านั้น อิอิ

X1650pro = RV535
          X1650XT = RV560
          X1950pro = RV570
          X1950XT,XTX = R580+
          HD3650 = RV635
          HD3850,HD3870 = RV670pro,xt (มั่ว) 5555+

มั่วๆนะครับ เอาเป็นว่าดูจากรหัสชิบแล้วคนล่ะตัวแน่นอน

Comment

คนละตัวกันๆ

Comment

นั่นมันสเปคแรมกับการเชื่อมต่อ

ไม่เกี่ยวกะชิบเลยยย

Comment

เข้าใจผิดกันไปยาวและครับ การ์ดจอค่าย ATI รุ่นเก่า จะมีรหัส X นำหน้า แล้วตามด้วยตัวเลขตั้งแต่ 300 - 1950 ครับ หลังจากนั้น ATI ก้อเปลี่ยน ตัวหนังสือนำหน้า เปน HD แล้วตามด้วยตัวเลขรุ่น เริ่มตั้งแต่ 2400 จนปัจจุบัน รุ่นล่าสุดอยู่ที่ 4870 ครับ

Comment

คนละตัวกันอย่างที่ท่านๆด้านบนบอกครับ

ปล.ท่านสับสนพูดถูกครับ ชิปตัวเดิมแล้วมาเปลี่ยนชื่อเป็นแบบฉบับบของ nvidia ครบ ^^

Comment

ยี่ห้อเดียวกัน
                    แต่คนละรุ่น คนละซีรี่

Comment

Originally posted by jitwirune View Post
                      งงครับ ก็ผมไปเห็นมารุ่นต่างๆเขาบอกกันอย่างนี้ครับ
                      ส่วนมาก X1650 จะมีสเปกนี้ X1650 PCI-EX 256 MB DDR 3
                      แล้วตัว 3650 นี่ก็ 3650 PCI-EX 256 MB DDR 3 เหมือนกัน
                      หรือไม่ก็ตัวนี่ครับ เขาบอกว่า แรงที่สุดใน AGP8X คือ 3850 512 MB DDR 3
                      บ้างคนก็บอกว่า แรงที่สุดใน AGP8X คือ X1950 512 MB DDR 3 ผมก็เลยงครับ
                      นอกจาก ค่าย ATi กับ nVIDIa แล้วยังมีค่ายอื่นที่แรงๆอีกหรอครับ

256 MB DDR 3 เป็นแรมการ์ดจอครับ การ์ดที่มีแรมการ์ดจอเท่ากันไม่ได้แรงเท่ากัน และตัวที่ว่ามาก็เป็นการ์ดคนละตัวครับ หลักๆให้ดูรุ่นก่อน แรมค่อยตามมาครับ ถ้ารุ่นเดียวกันแรมมากกว่าก็ทำงานได้ดีกว่าครับ อย่าง HD3650 นี่แรงกว่า X1650 เยอะเลยครับ เป็นชิพคนละตัวกันเลย
                      ส่วนค่าย Graphic card หลักๆก็มี nVidia, ATi, Intel ครับ แต่ Intel ไม่รุ่งเท่าไหร่ครับกับการ์ดจอ
                      สำหรับ AGP8X แรงสุดเป็น HD3850 ครับ แต่ถ้าไหว เปลี่ยนบอร์ดที่เป็นสลอท PCI-E จะเลือกการ์ดที่แรงและคุ้มเงินได้มากกว่าครับ ^^

Comment

แค่ชื่อก็ต่างกันแล้ว คิดได้ไงเนี่ย

Comment

แวะมาสอดแนม ค่ายแดงครับ หึๆๆ

Comment

search ดูกระทู้เก่าเป็นข้อมูลก็ได้ครับ หรือเอา review มาดูเปรียบเทียบผลเทสกราฟิกกับเกมส์ แล้วจะเห็นความแตกต่าง ถ้าเป็นตัวเดียวกันจริง บริษัทก็รวยแล้วครับ ไม่ต้องเสียตังค์มาวิจัยพัฒนาชิปตัวใหม่ๆ จับของเก่ามาเปลี่ยนชื่อแล้วขายเลย

Comment

Working...
                            X