overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ((((( วิธีแก้ NOTEBOOK ASUS F80S เสียงลำโพงเบาคับ คลิกเข้ามาดูกัน )))))

OverclockZone Member

Default ((((( วิธีแก้ NOTEBOOK ASUS F80S เสียงลำโพงเบาคับ คลิกเข้ามาดูกัน )))))

ตอนแรกผมก็ไม่ได้ตั้งใจจะหาไอ้ที่ปรับเสียงลำโพงหรอกคับ มันเป็นความบังเอิญมากกว่า คือผมจะกดเข้าไปดูเวอร์ชั่นไบออสน่ะคับ แล้วก็ดันไปเจอเมนู Speaker Volume

วิธีตั้งค่าเสียงลำโพงให้ดังของรุ่น F80S

1. เข้า Setup Bios โดยการกดปุ่ม F2 ตอน Boost เครื่อง

2. กดปุ่มลูกศรขวาไปที่แท๊ป Advanced

3. แล้วเลือกเมนู Speaker Volume (ของเดิมจะอยู่ที่เลข 4 มิน่าล่ะเสียงโครตเบาเลย)

4. จะขึ้นเมนู Option แล้วมีเลขให้เลือก o - 8 ให้เลือกไปที่เลข 8 (ดังสุด)

5. แล้วกดเลือกเมนู Exit > Save Change

คราวนี้ละคับเสียงลำโพงท่านจะดังกระหึมไม่แพ้ Compaq เลยล่ะคับ อิ อิ

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

ระวังลำโพงแตกนะท่าน

OverclockZone Member 0894936393's Avatar

แจ่มเลย กำลังใช้อยูู๋พอดี แล้วจะเอาเท่าไหร่ถึงจะพอดีละคับ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ตอนแรกไอเราก็นึกว่ามันเป็นเสียงตรง Splash Screen ตอนโลโก้ Asus

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

Quote Originally Posted by Sippaphas View Post
    ตอนแรกไอเราก็นึกว่ามันเป็นเสียงตรง Splash Screen ตอนโลโก้ Asus
    เคยปรับเหมือนกันครับดังขึ้นจริงๆ รุ้สึกมีให้ปิดเสียงโลโก้แถวนั้นด้วย แต่ของ g50นะ

Quote Originally Posted by 0894936393 View Post
    แจ่มเลย กำลังใช้อยูู๋พอดี แล้วจะเอาเท่าไหร่ถึงจะพอดีละคับ
    ปรับสักเลข 6 ก็กำลังดีคับ

OverclockZone Member StupidNeo's Avatar

^^ ได้ความรู้ใหม่ เตรียมตัวเป็นน้องใหม่รุ่นนี้อยู่ละครับ

OverclockZone Member sirresser's Avatar

ขอบคุณคร้าบ ใช้อยู่ กำลังปลงกับเสียงพอดี

ผมว่า มันเป็นเสียงตอน splash sceen ตอน เปิดเครื่องมากกว่า ลองปิดที่ 0 ดูสิ แล้วจะรู้เอง...

OverclockZone Member vampires102's Avatar
    ห้างซีคอน สแควร์ ร้าน Neo_Computer ชั้น B1

เป็น Tip ที่ดีมากเลยครับ ท่านพี่น้อง ขอบคุณอีก ใจครับ

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

เคยปรับของ f8 มันดังเฉพาะเสียงตอนบูตโลโก้ asus

OverclockZone Member ChineseGhost's Avatar
    หาดใหญ่, สงขลา 90110

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากๆเพราะผมเองก็เจอปัญหานี้อยู่พอดี
    แต่ไม่รู้ทำงัย เลยเริ่มจะปลงซะ่ละ

OverclockZone Member PatcH's Avatar

กระทู้มีสาระครับจัดไป

OverclockZone Member StupidNeo's Avatar

ว่าแต่สรุป มันแค่ Logo หรือว่า ลำโพงด้วยหว่า

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ปรับมันก็ดังสุดครับแต่เสียงมันก็ยังห่วยอยู่ดีครับไม่ได้ว่าของใครนะครับว่าของเครื่องผมเองนั้นแหละัครับเ็ช็งจิต
    ไม่เคยเปิดใช้ลำโพงตัวมันเลยเสียบหูฟังตลอด

Quote Originally Posted by powerdome View Post
    ปรับมันก็ดังสุดครับแต่เสียงมันก็ยังห่วยอยู่ดีครับไม่ได้ว่าของใครนะครับว่าของเครื่องผมเองนั้นแหละัครับเ็ช็งจิต
    ไม่เคยเปิดใช้ลำโพงตัวมันเลยเสียบหูฟังตลอด
    คับ อันนี้ต้องทำใจคับ ว่าลำโพงสู้พวก Compaq HP ไม่ได้ แต่ถ้าต้องการดูหนังเสียงดังๆ โดยใช้โปรแกรม WindowMediaClassic ปรับให้เพิ่มความดังเสียง ใน Option ได้คับ ปรับแล้วเพิ่มความดังขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัดเลยอ่ะ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

เพื่อนผม แค่ 3 มันยังล่อซะลำโพงแตกเลย - -

ระวังหน่อยครับ ถ้าอยากได้ดังๆ หาลำโพงต่อดีกว่า ^^

เพิ่มเติมให้นะครับ....วิธีนี้ใช้ได้จริงในเครื่องของผม....แต่เมื่อลงโปแกรมใหม่ๆเกี่ยวกับเสียง....บางทีเสียงจะค่อยๆหายไปอีก...ให้ไปเซต...ที่เดิม ไล่ขึ้นมาจาก 1 ใหม่ ตอนนี้ผมใช้แค่ 2 ก็ดังกว่าเดิม..ตอนที่เซต 8 ...แปลกจริงๆครับ....

Bookmarks

Bookmarks