Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้างกล้องเขียนว่า DVD-RAM หมายความว่าไรอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้างกล้องเขียนว่า DVD-RAM หมายความว่าไรอ่ะครับ

ไปเจอ ข้างกลอ่ง CD-ROM มา (เป็นตัว combo นะ) มันมีเขียนว่า DVD-RAM มันหมายความว่าไรเหรอครับ แล้วทำงานอย่างไร ไรท์ DVD ได้ป่ะ อ่าน DVD ได้ป่ะ ตกลงมันคือไรอ่ะครับ เริ่ม งงๆ

comboอ่าน DVD ได้ ครับ

มันมีเขียนว่า DVD-RAM มันหมายความว่า อ่านแผ่น DVD-RAM ได้มั้งครับ

ไรท์ DVD ไม่ได้ครับ

ไรท์ DVD ได้คือ dvd-rw ครับ

Comment

DVD-RAM หรือ ดีวีดีแรม เป็นเสมือนหนึ่งฮาร์ดดิสก์ มีการอ่านเขียนข้อมูลแบบสุ่มหรือแรนดอม (Random) เดิมมีความจุเพียง 2.6GB ต่อหน้า แต่ถูกปรับปุรงให้เป็น 4.7GB ต่อหน้าในภายหลัง และในปัจจุบันแผ่น DVD-RAM แบบดับเบิลไซด์จะมีความจุสูงสุดถึง 9.4GB สามารถเขียนทับได้มากกว่า 100,000 ครั้งโดยไม่ต้องรีฟอร์แมตก่อน อย่างไรก็ตาม DVD-RAM มีข้อจำกัดคือ ไม่สามารถเล่นกับเครื่องเล่น DVD หรือไดร์ฟ DVD-ROM ได้ จำเป็นต้องเล่นกับไดร์ฟ DVD-RAM โดยเฉพาะเท่านั้น
      Last edited by O-Man; 30 Sep 2006, 15:34:38.

Comment

คอมโบ เดี๋ยวนี้อ่าน DVD-RAM ได้แล้วหรือนี่....

Comment

DVD RAMก็คือแผ่นใช่ไหมครับ

Comment

dvd -ram แผ่นเล็กๆ ส่วนมาก มัน มาจากกล้อง ถ่ายระบบ Dvd ครับ

Comment

Working...
            X