Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ P4 775 อยู่ เปลี่ยนเป็น C2D ได้มั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ P4 775 อยู่ เปลี่ยนเป็น C2D ได้มั้ยคับ

ทีแรกผมตกใจนะ เช็คในโปรแกรม NHC มันบอก socket 478 เกือบค่าตัวตาย
    พอมีเชคใน tune up กับ cpuz มันบอก 775 เฮ้อโล่ง (ผมไม่ค่อยรู้จุดต่างหรอก แต่มันเยอะกว่าเป็นใช้ได้)
    ผมลอง search ดู socket 775 มันก็มี c2d ที่ผมสนใจ
    อยากทราบว่าเปลี่ยนเลยได้มั้ย ต้องเติมแต่งอะไรเพิ่มมั้ยคับ

ปล. board acer G91G

ขอบคุณทุกคำตอบคับ เรายังเชื่อมั่นว่า Pentium ดีและทนกว่า

ปล2.ไม่ต้องแนะนำ อิกจ้าวนะคับ ประสบการณ์คนรอบตัวเจอมาเยอะ - - *

ไม่ได้

Comment

เปลี่ยนได้หรือไม่ แต่ต้องดุว่าเมนบิร์ดรองรับไหมให้ดุจากสเปคเมนบอร์ด
      Last edited by GOLDGEAR74; 3 Nov 2008, 08:00:11.

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
        ไม่ได้
        ขอบคุณคับ ชัดเจน แจ่มแจ้ง
        คงต้องใช้ตัวนี้แบบดักดาน T..T
        ถ้าจะเปลี่ยนนี่ซื้อคอมใหม่อย่างเดียวเลยใช่มั้ยคับ

Comment

Originally posted by GOLDGEAR74 View Post
          เปลี่ยนได้หรือไม่ แต่ต้องดุว่าเมนบิร์ดรองรับไหมให้ดุจากสเปคเมนบอร์ด

ขอโทดนะคับ ผมดูไม่เป็น

Comment

บอร์ดรุ่นนี้ ไม่รับ C2D ครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า มันถูกออกแบบมาเพื่อใช้กับ cpu ที่มีเทคโนโลยีการผลิตแบบเก่า ซึ่งบอร์ดตัวนี้มันทำมารองรับกับ presscott ซึ่ง ไม่ว่าจะเป็นในเรื่องของ ไฟเลี้ยง chipset ซึ่ง chipset intel 915 ซึ่งปกติชิปตัวนี้จะไม่รองรับกับ c2d แต่แรกแล้วครับ หากบอร์ดเป็นพวก 945,965,G31 ยังพอมีลุ้น เพราะ acer รุ่นหลังๆ จะจ้าง ecs ทำบอร์ดให้ เพียงแต่เราหารุ่นให้ตรง แล้วนำตัวแฟรตไบออสของบริษัทที่ผลิตบอร์ดดังกล่าวมาแฟรตให้รับ ก็ทำได้ ( ทำบ่อย ) แต่จะยกเว้นกับพวกยี่ห้อ dell กับ ibm มักจะเป็นบอร์ดสั่งทำเฉพาะ ซึ่งจะเป็นบอร์ดหน้าตาประหลาดๆ แก้ไขอะไรไม่ได้เลย

เครื่องแบรนต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น Hp,Acer,Dell,IBM ซึ่งเครื่องแบรนพวกนี้ บอร์ดมักจะถูก Fix CPU เอาไว้ คือ แทบจะไม่สามารถจะเปลี่ยน CPU ได้เลย ( เช่น เดิม ใช้ celeron ไม่สามารถนำไปใช้กับ P4 ได้ เป็นต้น ) แต่บางครั้งก็อาจจะมีหลุดๆ ที่ใช้ได้บ้างก็มี ( บางรุ่นโรงงานมันไม่ได้ lock board มาแต่แรก ) แต่ถึงกระนั้น แนะนำว่า ถ้าจะเปลี่ยน cpu นะ ผมว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า เช่น เพิ่ม VGA Card ตัวแรงๆ สักตัว กับ Ram ตัวดีๆ สักตัว ผมว่ามันจะมีประโยชน์กว่าครับ
            Last edited by atthaphon_s; 3 Nov 2008, 08:58:05.

Comment

Originally posted by atthaphon_s View Post
              บอร์ดรุ่นนี้ ไม่รับ C2D ครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า มันถูกออกแบบมาเพื่อใช้กับ cpu ที่มีเทคโนโลยีการผลิตแบบเก่า ซึ่งบอร์ดตัวนี้มันทำมารองรับกับ presscott ซึ่ง ไม่ว่าจะเป็นในเรื่องของ ไฟเลี้ยง chipset ซึ่ง chipset intel 915 ซึ่งปกติชิปตัวนี้จะไม่รองรับกับ c2d แต่แรกแล้วครับ หากบอร์ดเป็นพวก 945,965,G31 ยังพอมีลุ้น เพราะ acer รุ่นหลังๆ จะจ้าง ecs ทำบอร์ดให้ เพียงแต่เราหารุ่นให้ตรง แล้วนำตัวแฟรตไบออสของบริษัทที่ผลิตบอร์ดดังกล่าวมาแฟรตให้รับ ก็ทำได้ ( ทำบ่อย ) แต่จะยกเว้นกับพวกยี่ห้อ dell กับ ibm มักจะเป็นบอร์ดสั่งทำเฉพาะ ซึ่งจะเป็นบอร์ดหน้าตาประหลาดๆ แก้ไขอะไรไม่ได้เลย

เครื่องแบรนต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น Hp,Acer,Dell,IBM ซึ่งเครื่องแบรนพวกนี้ บอร์ดมักจะถูก Fix CPU เอาไว้ คือ แทบจะไม่สามารถจะเปลี่ยน CPU ได้เลย ( เช่น เดิม ใช้ celeron ไม่สามารถนำไปใช้กับ P4 ได้ เป็นต้น ) แต่บางครั้งก็อาจจะมีหลุดๆ ที่ใช้ได้บ้างก็มี ( บางรุ่นโรงงานมันไม่ได้ lock board มาแต่แรก ) แต่ถึงกระนั้น แนะนำว่า ถ้าจะเปลี่ยน cpu นะ ผมว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า เช่น เพิ่ม VGA Card ตัวแรงๆ สักตัว กับ Ram ตัวดีๆ สักตัว ผมว่ามันจะมีประโยชน์กว่าครับ
              ขอบคุณมากๆคับผม

Comment

Originally posted by atthaphon_s View Post

แจ่ม.....เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ

Comment

Working...
                X