Announcement

Collapse
No announcement yet.

็HDDแรงๆx1กับธรรมดาx2Raid0 อะไรดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ็HDDแรงๆx1กับธรรมดาx2Raid0 อะไรดีกว่ากัน

ไม่ได้หาข้อมูลซะนาน ว่าจะเปลี่ยนHDDใหญ่ขึ้น แต่ลังเลอยู่ว่าเดี๋ยวนี้raid0 จะใช้ดีในการเล่นเกมส์อยู่หรือป่าวเมื่อเทียบกับHDDรุ่นใหม่ๆ แรงๆ ตัวเดียว เพราะปกติใช้HDDธรรมดาทำRaid0(80gx2)อยู่ แต่อยากอัพขนาดขึ้นหน่อยเพราะ 160g ลงเกมส์ที่ชอบๆ ไม่กี่เกมส์,เก็บหนังDVDไว้ดูไม่กี่เรื่อง ก็เกือบเต็มแล้ว (มีHDDBox2.5"80gไว้แบ๊คอัพข้อมูลสำคัญอยู่แล้ว) ช่วยแนะนำหน่อยครับ

raid 0 *2 ก็โอเคนะ แต่ต้องลองครับ
    แรง มันแรงอยู่ หลุดมาก็เศร้า T_T นะครับ

Comment

raid0 คับ

Comment

Originally posted by poolsak View Post
        raid 0 *2 ก็โอเคนะ แต่ต้องลองครับ
        แรง มันแรงอยู่ หลุดมาก็เศร้า T_T นะครับ
        ขอบคุณครับ ผมใช้ raid0 มาเกือบ 7 ปี จากsata>>>sata2ไม่เคยเกิดปัญหาเลยน่ะครับ ผมเน้น psu สเถียร มี ups ดีๆ เพราะแต่ก่อนใช้ psuบ้านๆ ,ต่อไฟบ้านๆ HDDพังไปหลายลูกแล้ว

รอดูคำแนะนำท่านอื่นต่อไป

Comment

คู่หูดูโอ้ ....

Comment

ผมว่า Raid 0 ยังงัย ผมว่าก็น่าจะเร็ว กว่านะครับ ประเภท ทำงาน 1 อย่าง ทำสองคน อะไรประมาณเนี้ยครับ

Comment

Originally posted by layjung View Post
              ขอบคุณครับ ผมใช้ raid0 มาเกือบ 7 ปี จากsata>>>sata2ไม่เคยเกิดปัญหาเลยน่ะครับ ผมเน้น psu สเถียร มี ups ดีๆ เพราะแต่ก่อนใช้ psuบ้านๆ ,ต่อไฟบ้านๆ HDDพังไปหลายลูกแล้ว

รอดูคำแนะนำท่านอื่นต่อไป
              ผมใช้UPS ที่ช่วยป้องกันสัญญาณไฟฟ้าผิดปกติ HDD ไม่เคยเสียหลายปี คนอื่นใช้HDD รุ่นเดียวกัน เสียไปเคลมใหม่ ผมนึกว่า ยี่ห้อนี้ยอดขายอันดับหนึ่งไม่ทน เลยนึกว่ายี่ห้ออื่นน่าจะดีกว่า แต่จริงๆไม่ใช่ ก่อนใช้UPS ใช้HDDยี่ห้ออันดับหนึ่ง เสีย 2-3ลูก พร้อมJaz Drive เสีย(ยี่ห้อโอเมก้า สมัยก่อนนะ แผ่น 1GB คล้ายดิสเก็ตครับ) แล้วใช้UPS HDD กับ Jaz Drive ตัวใหม่ ไม่เคยเสียครับ

Comment

ผมก็ยังไม่เคยมีประสบการณ์ raid0 เจ๊งนะ ใช้มา 5 ปีละ

คอมก็เปิดๆปิดๆ บ่อยอยู่เหมือนกัน

Comment

ผมก้อใช้มาสองสามปีแล้ว RAID 0 ไม่เคยหลุดนะครับ แต่บอร์ดผมสิ แต๊ปไปแล้ว

Comment

RAID 0 คับ ไม่หลุดง่ายๆหลอกครับ ผมใช้มานานมากจนจำไม่ได้แล้ว ไม่เคยหลุดสักครั้งเดียว

Comment

ใช้จนเอาออกไปเเล้วครับเพราะ RAID 0 มันเสียว ๆ ข้อมูลยังไงก็ไม่รู้

Comment

ตัวเดียวใหญ่ๆ แรงๆ สบายกระเป๋า

Comment

Originally posted by jeerzz View Post
                          ผมก็ยังไม่เคยมีประสบการณ์ raid0 เจ๊งนะ ใช้มา 5 ปีละ

คอมก็เปิดๆปิดๆ บ่อยอยู่เหมือนกัน
                          ไม่พังนะดีแล้วครับ ผมพังไปหนหนึ่ง เข็ดเลยครับ ถ้าข้อมูลสำคัญก็แยกไปอยู่ อีกลูก ส่วน windows กับ เกมส์ ต่างๆ และโปรแกรม ก็ใส่ใว้ในคู่ที่ต่อ raid 0 ครับ ปลอดภัยแน่นอน หรือไม่ก็ 0+1 ไปเลยครับใช้ HDD 4 ลูกแต่ข้อมูลก็ไม่หายแน่นอน เร็วด้วย

Comment

Working...
                          X