Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ เครื่องดับเองตอนเล่นเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ เครื่องดับเองตอนเล่นเกม

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูและตอบนะครับ

พอดีผมมีปัญหาเวลาเล่นเกม dead space หรือ fallout3 พอเล่นไปซักพักนึงเครื่องมันดับไปเองเลย หรือไม่ก็ ค้างแล้วก็รีสตาทเองนะครับ บางทีก็ค้างแล้วเล่นต่อได้นะครับ แต่จะมีเตือนของการ์ดจอว่า vpu recover ประมาณนี้ กำลังคิดว่าเป็นที่ ซัพพาย หรือป่าว แต่ตอนนี้ เปิดเครื่องมาหน้าจอไม่ติดแต่ฮาร์ดดิสทำงาน ไม่มีเสียงปี๊บ ใดๆ

สเปคเครื่องผม
    cpu amd 4400+
    เมนบอร์ดของ กิ๊กไบท
    แรม 2กิ๊ก
    การ์จอ his ati redeon hd3870
    ซับไพท มากับเคส ราคารวม800บาท

เครื่องน้องผมก้อเคยเป็นครับ

เปงตอนเล่นเกมสะส่วนไหญ่

บางครั้งถึงไม่เล่นเกมก้อเป็น

พอเปลี่ยนpsuก้อหายงอแงครับ

Comment

Originally posted by tasolidy View Post
      ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูและตอบนะครับ

พอดีผมมีปัญหาเวลาเล่นเกม dead space หรือ fallout3 พอเล่นไปซักพักนึงเครื่องมันดับไปเองเลย หรือไม่ก็ ค้างแล้วก็รีสตาทเองนะครับ บางทีก็ค้างแล้วเล่นต่อได้นะครับ แต่จะมีเตือนของการ์ดจอว่า vpu recover ประมาณนี้ กำลังคิดว่าเป็นที่ ซัพพาย หรือป่าว แต่ตอนนี้ เปิดเครื่องมาหน้าจอไม่ติดแต่ฮาร์ดดิสทำงาน ไม่มีเสียงปี๊บ ใดๆ

สเปคเครื่องผม
      cpu amd 4400+
      เมนบอร์ดของ กิ๊กไบท
      แรม 2กิ๊ก
      การ์จอ his ati redeon hd3870
      ซับไพท มากับเคส ราคารวม800บาท

น่าจะไดรเวอร์การ์ดจอนะครับ
      ลองเปลี่ยนดู

ปล.หรือไม่ก็ลองหา fix สำหรับเกมส์นั้นๆดู
      ปล2.เกิดมาแดง ต้องทำใจ

Comment

PSU น่าจะมีส่วนคับ ของผมเมื่อก่อนดูหนัง ก็ยังค้าง ไรท์DVD ก็เสีย พอเปลี่ยน PSU เดี๋ยวนี้ปกติ สบายใจกว่ากันเยอะ PSUตัวเก่ามากับเคส G-View 450W เปลี่ยนมาใช้ตามลายเซ็น แถมอัด HDD *3 อีก นิ่งสบาย

Comment

ความร้อน
          PSU
          ไดร์เวอร์ VGA
          bug เกมส์
          ตัววินโดวส์
          ไวรัส / สปายแวร์

สงสัยสุดก็ PSU นี้ละ

Comment

PSU น่าจะเรื่องหลักๆเลย จ่ายไม่ไหว พวกการ์ดจอดีๆทั้งหลายนี่ยังไงก็หา PSU พวกวัตต์เต็มดีกว่า

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ความร้อน
              PSU
              ไดร์เวอร์ VGA
              bug เกมส์
              ตัววินโดวส์
              ไวรัส / สปายแวร์

สงสัยสุดก็ PSU นี้ละ
              ตามนั้น

Comment

ดับนี้ดับยังไงอะครับใช่ Display driver stopped responding and has recovered ปล่าวถ้าใช่ไม่ได้เกี่ยวกับ Supply ครับ เป็นที่ Window มากกว่าครับ เพราะ 2 ค่ายเป็นเหมือนกัน

Comment

ไม่ได้สังเกตเหมือนกันครับว่าขึ้น Display driver stopped responding and has recovered หรือป่าว แต่ผมก็โหลดไดทเวอร์ ตัวล่าสุดจากเว็บมาลงแล้วนะครับ ไว้หน้าจอติดเมื่อไหร่จะลองสังเกตดู ที่จำได้รู้สึกว่า พอขึ้นมาภาพหน้าจอผมจะกลับไปที่ 800*600 จากที่ตั้งไว้ 1200*1000

Comment

ลองแล้วครับ ขึ้นว่า vpu recover has reset graphics accelerator as it was no longer respondiing to graphics diver commands นะครับ หยั่งงี้ต้องลงวินโด้ใหม่ไหมครับ

Comment

Working...
                    X