Announcement

Collapse
No announcement yet.

IDEกับSATAIIอันไหนดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• IDEกับSATAIIอันไหนดีกว่ากันครับ

คือส้จะไปซื้อมาใส่แต่บางคนบอกideเร็วกว่า

ก็เลยไม่แน่ใจว่าsataIIดีไหม

sata2 อัตราส่งข้อมูลไวกว่าครับ

Comment

SATAII ไวก่าอ่า

Comment

เพื่อนผมบอกsataIIเวลาใส่ต้องมีFloppy diskด้วยหรอ

Comment

ผมก้ใช้ Sata ไม่เหนมี Flopy Disk

Comment

ส่วน ผม นะ ผมว่าไม่ แตกต่าง กันมากเท่าไร อะ คัป

Comment

Originally posted by อั้ม View Post
              เพื่อนผมบอกsataIIเวลาใส่ต้องมีFloppy diskด้วยหรอ
              คงหมายถึงบางเครื่องที่ต้อง เรียก Sata controler Driver จาก Floppy disk ตอนลง windows

Comment

ในทางทฤษฎี SATA II เร็วกว่าแน่ๆครับ

ในทางปฏิบัติ SATA II ก็เร็วกว่าจริงๆนั้นแหละ

IDE คือมาตรฐานเก่า ที่ความเร็วมาหยุดที่ 133 MB/s

แล้วก็พัฒนากันมาที่ SATA I ความเร็วของไอ้ตัวนี้ก็มาหยุดที่ 150 MB/s

หักลบกันแล้วมันก็มากกว่ากันแค่ 17 MB/s เอง เลยพัฒนากันต่อมาอีก

เป็น SATA II อัตราความเร็วอยู่ที่ 300 MB/s หรือที่เห็นตามสเปคเมนบอร์ด

SATA 3 GB/s นั้นเอง ( แปลงหน่วยเอาเด้อ ) ทีนี้ความเร็วมันชัดเจนเป็นเท่าตัว

และที่กำลังพัฒนาอยู่ตอนนี้ก็ SATA III 600 MB/s

*** อันนี้เป็นทางทฤษฎีที่หาอ่านได้ทั่วไปครับ แต่ในทางปฏิบัติก็ต้องจับความรู้สึกกัน
                ให้ดีอีกที

ปล.วินโดว์เวอร์ชั่นใหม่ๆ(แผ่นก๊อป อิอิ) มีไดเวอร์ SATA มาให้อยู่แล้วครับ ความจำเป็นที่ต้อง
                ใช้ FDD ไดเวอร์SATA และกด F6 ก่อนลงวินโดว์เลยไม่ค่อยจำเป็นแล้วตอนนี้ จึงลงไปได้เลย
                Last edited by pann; 3 Feb 2007, 15:29:34.

Comment

SATA II มะต้องคิ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

Comment

ถ้า SATA II ช้ากว่าเขาจะทำมาทำไมครับ

แต่ความรู้สึกไม่ค่อยจะต่างเท่าไรต่างนิดๆ

Comment

sata II ไวกว่าครับ สายก็สวยกว่าด้วย อยากได้

Comment

Working...
                      X