overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 51

Thread: ผมพังบอดร์ดไป 6 บอร์ด... ภายในอาทิตย์เดียว...

OverclockZone Member

Smile ผมพังบอดร์ดไป 6 บอร์ด... ภายในอาทิตย์เดียว...

เหยื่อรายแรก...
    Iwill KK266-R คู่ใจ ใช้มา 8 ปี สุดยอด บอร์ด Socket A ในความคิดผม(ในสมัยนั้น)

เหยื่อรายที่สาม
    Asus P4P800-E
    ใช้มาหลายเดือน

เหยื่อที่เหลืออีก 3 ราย...
    Abit AX78... 3 แผง ภายใน 3 วัน...

เพิ่งอัพเครื่องใหม่ เพื่อนๆ แนะนำ AX78
    ผมก็จับกลุ่มกับ Spark 2600XT
    และ x2 5200 ( ยังไม่ได้คล็อคเรยยย )
    Gail 2G x 2 DDR2 800Mhz
    PSU 34A 500W Passive PFC
    XP SP3

แต่... ใช้ได้สองวัน บอร์ดมันก็เดี้ยงครับ ผมทำงานเสร็จ ปิดเครื่องปั๊บ... เปิดไม่ติดแระ

สี่ครั้งแล้ว...

ตอนนี้... คาดว่า... Power เป็นฆาตกร

ย้อนกลับไป... สองอาทิตย์ก่อน...

เหยื่อสองรายแรก... คิดว่า มันซวย ถึงฆาต... ( เสียดาย KK266-R มากเรยยย คู่ทุกข์คู่ยากมา 8 ปี )

ใช้ Iwill KK266-R มาแปดปี... รับใช้เรามาโดยดีตลอดมา...

ไปเจอ ATI 9600 เลยจับมาใส่ให้...

คิดว่า... PSU อาจไม่พอ... เลยเปลี่ยนให้มันซะหน่อย... อืม...Delux 34A 500W Passive PFC น่าจะโอ...

ใช้ได้ไม่กี่วัน... ก็ิเกิดอาการ... หลับไม่ตื่นซะงั้น... คิดว่า... มันคงถึงเวลาแล้ว... เออ... ทำใจยอมรับก็ได้(วะ) ( อุตส่าห์หาการ์ดจอสวยๆมาใส่ให้ ) เสียดายตัวนี้ที่สุด... เพราะมีความทรงจำกับมันมายาวนาน...

เปลี่ยนมาใส่ Asus P4P800-E ทำงานได้ไม่กี่วัน... เดี้ยงเหมือนกัน... ( เอ๊ะ... ไรฟะ ... ยัง... ยังไม่คิดหาตัวการ... มันคงแค่...ซวยไปหน่อย บอร์ดเจ๊ง 2 ตัวในไม่กี่วัน... )

ไหนๆ ก็พังหมดแล้ว ยกเคส อัพเกรดเลยละกัน (วะ)

เพื่อนๆ ก็แนะนำ AX78 ในดวงใจให้สำหรับ น้อง X2

ก็... เอา... หาอุปกรณ์ดีหน่อย

แรม
    การ์ดจอ
    บอร์ด
    CPU-ประกัน5ปี

ซื้อมา ประกอบเสร็จ...AX78 อันแรก ใช้ได้... อื้ม... ดี ๆ ๆ มี Post Code ด้วย...

ติดตั้ง ประกอบเสร็จ เทสวินโดว์... โอเค...ปิด... นอน.. กะว่ารุ่งขึ้นค่อยลงโปรแกรม...

เช้ามา... เปิดไม่ติด...

เช็คไปเช็คมา... บอร์ดเจ๊งแหง... เพราะ เพาเวอร์เสียบ บอร์ดอื่นก็ทำงาน ( ไรฟะ )

ไปเคลม...

AX78-2 ( ไม่ใช่กันดั้ม Prototype นะ ) ได้บอร์ดที่สองมา...

กลับมาทำงานได้วันเดียว

พอทำงานเสร็จ ปิดร้าน วันรุ่งขึ้นมา... เปิดไม่ติด...

ไปเปลี่ยนบอร์ด... ทาง Saveway ก็เช็คดู....บอร์ดเสีย... ทางร้านก็เปลี่ยนให้ไม่ยึกยักเลย ( ขอชมครับ น่ารักมาก )

ได้มาตัวที่ 3

เหมือนเดิม... ทำงานได้ วันเดียว พอปิดปั๊บ... กลับบ้านเก่าปุ๊บ... เรียกไม่ยอมกลับ...

เมื่อวาน... AX78 เหยื่อรายที่ 3

ทางร้านประกอบเสร็จ เช็คดู โอเค... ใช้ได้... ช่างเค้าบอกว่า... พี่มาเปลี่ยนครั้งที่สองแล้วนี่...

แล้วเค้าก็บอกว่า...

"ถ้าบอร์ดนี้เดี้ยงอีก... พี่ต้องเปลี่ยนเพาเวอร์แล้วล่ะ..." ( ผู้ต้องสงสัยคือ Delux 34A 500W Passive PFC )

...

เทสเสร็จ ประกอบเค้าเคสเรียบร้อย

ผมยกกลับมาบ้าน ( ใจไม่ดีแล้ว ตรู... -_-a )

เปิดเครื่อง โหลดงาน ทำงาน ตอบเมล์ เสร็จ... ปิดเครื่อง... เข้านอน...

นึกในใจ... พรุ่งนี้ เครื่องตรู จะตื่นกับตรูไม๊เนี่ย...

เช้า... กดสวิชเปิด... กะจะโหลดไฟล์อะไรอีกนิดหน่อย แล้วค่อยยกไปทำงานที่ร้าน...

...

..

.

เงียบ...

เอ๊ะ... ตรู... กดเบาไปเปล่าวะ...

กดใหม่...

...

..

.

-_-'

อีกทีดิ๊...

...

..

.

-_-a

เช็ดดดดดดด แล้วไม๊ ตาย******น... 3 วัน พังบอร์ดเค้าได้ 3 แผง...

ตรู...

เค้าจะยอมเปลี่ยนบอร์ดที่ 4 ให้ตรูไม๊ (วะ) เนี่ย... -_-

วันนี้เลยยกเคสไปพันทิพย์ก่อน ขอเปลี่ยน Power จาก Delux ก่อนเลย...

แต่รุ่น 34A เค้าไม่มีตัวสำรอง... เลยให้ 31A มาแทนก่อน

แล้วผมก็ยกเคสไป Saveway...

ปิดครับ... พี่น้องครับ... ( ตอนนี้ เสียวแล้ว... ว่าตรู... ทำบอร์ดพังไป 3 บอร์ดในไม่กี่วัน... เค้าจะเปลี่ยนให้ตรูโดยดีไม๊เนี่ย )

วันนี้เลยต้องใช้ Notebook ทำงานแทน... ( อืด... มั่กๆ )

เฮ้อ...

ใครมีประสพการณ์คล้ายๆผมมั่งไม๊เนี่ย ?

ตอนนี้... คาดว่า... Power ตัวใหม่... คงไม่ทำร้าย เมนบอร์ดของผมอีก... ( อาทิตย์นึงมานี้ ไม่ได้งานเลย... มีแต่เรื่องเสียตังค์ -_-' )

ก็... มาเล่าสู่กันฟังครับ...

ปล. ใครมีอะไรจะแนะนำไม๊ครับ ? Bios ? Driver ? Utility ตัวไหน ที่มันเวิร์คๆ ?

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...
    Last edited by Blue_Dragonyx; 25 Nov 2008 at 02:12:49. Reason: ข้อความตกหล่นครับ แก้ไข Socket 7 เป็น Socket A ครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ถ้านับราคารวมก็เป็นหมื่นเลย

OverclockZone Member skyline_Tae's Avatar

สุดๆๆๆ ครับ ผม ใช้ อยู่เปิดไม่ปิดเลย ครับ 2เดือนแล้ว ครับ ยกเว้น ครับ

ลืมบอกไป... ช่างของทาง SaveWay เค้าใช้เครื่องเช็คไฟ... เป็นดิจิทัล... ตัวเลขมันไม่นิ่งครับ

สำหรับ ไอ้เจ้า Delux DLP-34A Passive PFC ของผมเนี่ย...

เลยสันนิษฐานว่า... น่าจะเป็นผู้ต้องสงสัยหมายเลข 1

และ ผู้ต้องสงสัยหมายเลข 2 ของผมก็คือ Card USB จีน...

แต่ตอนนี้ ผู้ต้องสงสัยหมายเลข 2 พ้นจากสภาพการเป็นผู้ต้องสงสัยแน่นอนแล้ว

เพราะ... เมื่อคืน... หลังจากได้รับ AX78 ตัวที่ 3 มา ผมก็กันเจ้า USB card ออกเลย...

และเมื่อเช้านี้เอง ... AX78-3 ก็กลับบ้านเก่าไปโดยไม่ได้สัมผัสกับ USB card เลย...

พรุ่งนี้... ผมจะไปรับ Delux DLP 34A ตัวใหม่ ( อาจจะอัพไปเป็น DLP 50A เลย ) และ AX78-4 ครับ...

บอร์ดที่ 7 ของผมในสัปดาห์เดียว...

ปล. ลืมไป... มีเหยื่ออีกราย Gigabye socket 478
    ครับ จำรุ่นไม่ได้ พังไปก่อนจะมาเล่น P4P800-E

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

คำว่า พัง ผม ไม่รู้จักครับ

รู้จักแต่ แต๊บ เอิ๊กกกกก

OverclockZone Member niCe_guY's Avatar

ผมเดานะว่า PSU เน่า อาจเน่าด้วยตัวมันเองหรืออิกอย่างเน่าเพราะไฟบ้านท่านไม่นิ่ง ผมว่านะเปลี่ยนใช้PSUดีๆ และหา ตัวสำรองไฟ มาติดตั้งดีกว่าครับ ไม่ได้ช่วยเวลาไฟดับหลอกนะครับแต่ช่วยกรองไฟบ้านท่านให้ราบเรียบขึ้นอะ

ปล.ความเห็นส่วนตัว

ekkapun's Avatar

ผมเปง เพราะ psu นี่เเหละ ผมว่ามันสำคัญมากหลายคนมองข้าม

ถ้าบ้านท่านใช้ไฟเยอะ์อาจเป็นไปได้ครับ

บ้านผมเคยเปิดทีวี 29นิ้ว 3 เครื่อง
    แอร์ 3เครื่อง พร้อมกัน
    แม่รีดผ้า
    ตัวเองเปิดps3 1 ตัว
    ปรากดว่าพอผมอยากเปิดคอม
    เปิดได้ 5 นาที วูบเลย

(ไม่ต้องตกใจ ฟิวขาด)

จนได้เปลี่ยนหม้อแปลงที่บ้านเลย

หุๆ

พัฒนาการ43 เสรี ซีคอน แยกบางนา

ตัว ทำโลกร้อนอยู่นี่ เอง

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

PSU เน่าหรือป่าว

OverclockZone Member left's Avatar

น่าเห็นใจครับ

OverclockZone Member dordeg's Avatar

เทพตัวจิง..อิอิ

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

PSU กับ UPS ครับ สำคัญ ต่อให้ PSU จ่ายไฟได้นิ่งแค่ไหน แต่ถ้าไฟบ้านไม่เรียบ ก็เจ๊งได้ ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงครับท่าน

OverclockZone Member soul's Avatar
    มหาลัยนเรศวร จ.พิษณุโลก

PSU แน่ๆเลย

OverclockZone Member merlix's Avatar

เปนไปได้ว่า เปน PSU กับคุณภาพไฟฟ้าแถวบ้านท่าน

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ...

และขอใช้สิทธิ์ เนื่องจากถูกพาดพิง... นะครับ...

Quote Originally Posted by Yon2526 View Post
    ตัว ทำโลกร้อนอยู่นี่ เอง
    คุณ Yon2526 ครับ...

ผมขอชี้แจงหน่อยนะครับ...

ผมว่า... เราก็ทำโลกร้อนกันทุกคนแหละ

แต่... ผมเป็นคนหนึ่ง ที่ใส่ใจเรื่องสิ่งแวดล้อมมากพอสมควรนะครับ

ตอนเรียนมหาลัย ผมก็เป็นตัวตั้งตัวตี ในการจัดกิจกรรมพารุ่นน้อง ไปปลูกป่า ที่ประจวบ

พยายามใช้ของที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม

เมื่อสองสามเดือนก่อน ผมก็พาเพื่อนไปปลูกป่า ที่จันทบุรี ปลูกไปทั้งหมด ประมาณ 3000 ต้น ( สามพันต้น ) เป็นไม้ยืนต้นทั้งหมด

ถ้า... คุณบอกว่า ผมทำโลกร้อน... ผมก็ยอมรับครับ เพราะมนุษย์เราทุกคน เกิดมา ก็เป็นเหตุให้โลกร้อนทุกคน

แต่...

ผมเป็นคนหนึ่ง ที่พยายามรักษาธรรมชาติ และรณรงค์ให้คนใกล้ชิด รักและใส่ใจสิ่งแวดล้อมอยู่เสมอ

ผมสั่งสอน ปลูกฝังหลานๆ เด็กๆ และชักชวนเพื่อนพ้อง ญาติพี่น้อง ให้เห็นถึงความสำคัญในการรักษาสิ่งแวดล้อมและธรรมชาติอย่างจริงจังอยู่เสมอ...

ตอนเรียนมหาวิทยาลัย ผมก็เขียนโครงการ ส่งสมัครเข้าแข่งขันเป็นฑูตตาวิเศษ ( รู้จักใช่ไม๊ครับ ว่าคืออะไร ? ) และได้รับเลือกให้เป็นตัวแทนของมหาลัย ไปร่วมโครงการ "ฑูตตาวิเศษ" ด้วย ( ตอนเรียน ม.ต้น ก็อยากไป แต่ที่โรงเรียนเค้าให้คนที่เรียนเก่งกว่าผมไปแทน )

ส่วนเรื่องเปลี่ยนบอร์ด 7 บอร์ดในอาทิตย์เดียวเนี่ย... มันเป็นอุบัติเหตุนะครับ ไม่ใช่ว่าผมไปเล่นมันเพราะว่าง...

ผมต้องใช้เครื่องในการทำงาน ใช้ทำมาหากิน... ผมไม่อยากให้มันเสียหรอก เวลาคล็อก... ผมก็คล็อคแค่นิดๆหน่อย ไม่เกิน 15% เท่านั้นเอง...

ส่วนที่มาแบ่งปันเนี่ย... ก็เผื่อว่าใครจะมีอะไรแนะนำ หรือ หวังว่าจะเป็นแนวทางให้กับคนอื่นๆต่อไปครับ

Quote Originally Posted by momotaro2u View Post
    ถ้าบ้านท่านใช้ไฟเยอะ์อาจเป็นไปได้ครับ

บ้านผมเคยเปิดทีวี 29นิ้ว 3 เครื่อง
    แอร์ 3เครื่อง พร้อมกัน
    แม่รีดผ้า
    ตัวเองเปิดps3 1 ตัว
    ปรากดว่าพอผมอยากเปิดคอม
    เปิดได้ 5 นาที วูบเลย

(ไม่ต้องตกใจ ฟิวขาด)

จนได้เปลี่ยนหม้อแปลงที่บ้านเลย

หุๆ

ขอบคุณครับ ...

คิดว่า... น่าจะเป็นที่ PSU ตัวนี้แหละครับ

เพราะปกติ ก็เปิดทีวี 34" เครื่องนึง ทีวี 14" อีกเครื่องนึง ตู้เย็นใบนึง แอร์ ส่วนมากจะเปิดตอนที่ปิดทีวีแล้ว

และที่ผ่านมา ก็ไม่เคยเป็นแบบนี้... จน... กระทั่งเอาเจ้า PSU ตัวนี้มานี่แหละครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

สุดยอดจริงๆท่าน อิอิ ใช้คุ้มเลย

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

PSU โลด

OverclockZone Member TheDay's Avatar

ไหนๆ...ก็ใกล้ปี 2009 แล้ว ฉลอง 9 แผงเลยจ้า...อิอิ

ปล. ย้อเย่น ขอให้เปลี่ยนแผงที่ 4 ได้น่ะจ๊ะ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks