Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบ MB 478 chip intel 865pe เหมือนกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบ MB 478 chip intel 865pe เหมือนกัน

อยากทราบความแตกต่างของ MB 478 chip intel 865pe เหมือนกัน
    ระหว่าง asus p4p800se/deluxe รุ่นเทพๆ กับ asrock p4i65pe คนยาก
    ที่เห็นคือ ATX:mATX ช่องแรม 4:2 ชื่อชั้นที่แตกต่างตามความนิยมและเนื้องาน

แล้วความสามารถอื่นๆ ในการใช้งาน และการ o/c ต่างกันมากมั๊ยครับ
    คืออยากจะดัน p4 2.8c ให้วิ่งเกิน 3.1 ไปซัก 3.3-3.4 แบบเดิมๆ หนุกหนาน

คือ asus p4p800se/deluxe รุ่นเทพๆเนี่ยเห็นราคาไม่มีประกันแล้ว จะกลับบ้านเก่าเมื่อไหร่ไม่รู้
    เลยหันมาสนใจ asrock p4i65pe หรือตัว G ที่มี GPU onboard แทนดีกว่า
    จะจับของใหม่ หรือมือ2 ที่มีประกัน หรือมีปัญหาอื่นใดที่ซ่อนเร้นอยู่บ้าง

ช่วยชี้แนะ แนวทางหน่อยครับ อิ อิ

`as ตัวที่ลุงว่าตรงชิพเซ็ทมันร้อนมากกกจนบางทีทำให้เครื่องค้างไปเลยล่ะครับลุง
    อันนี้ลองมะกะตัวเองละเปิด 30นาทีในห้องไม่แอร์แต่ไม่ร้อนมากเอามือจับที่ซิ๊งค์ไม่ได้เลย

Comment

เนียครับสเป็คครับ ดังนี้
      P4 2.8c L2 512 bus 800
      Asus p4p800s-x chip Intel 848p
      Kingmax ddr1 512mb/400 x2
      Seagate 80gb/7200rpm
      Lite-on combo
      Winfast 6200td 128mb มวยแทน-รอแคลม Winfast 6600gt ddr3 128mb
      psu Enermax EG365p-ve

ดันไปได้แค่ 10% ที่ 3.1GHz bus วิ่งที่ 220 อื่นๆ auto
      ลองแค่ 15% จอดำปี๋ เลยอด 20% ที่ 3.36GHz กับ 25% ที่ 3.5GHz

กำลังหัด o/c กับหลานหนุกๆ เข้า bios ก็ยัง งงๆ มึนๆ อึนๆ กันอยู่ ลุงหลาน

หรือแค่หัด set ค่าเล่นกับ bios MB ก่อน
      จะคุ้มค้าไหมกับการเปลี่ยน MB เพื่อ Dual Ram กับ 865pe และ o/c

ขอความรู้เรื่อง hardware ข้างต้นละกันครับ
      เพราะมันจะกลายเป็นเรื่อง o/c มากเกินไปแล้วนะเนี่ย อิ อิ

Comment

ตัว asus p4p800 จะมีที่ให้ปรับ เยอะครับ

ลากไป บัส 250 ก็ได้

ถ้าลากแบบเป็น เปอร์เซนต์ จาก bios บอร์ดจะดันแรม บัส agp ขึ้นไปด้วย ถ้า อุปกรณ์ไม่ซัพพอร์ท มันจะบูทไม่ขึ้นครับ

แนะนำให้ คล๊อกแบบ manual จะดีกว่า ลองลากบัส cpu ไปที่ 230 ก่อน

lock บัส agp ไว้ที่ 66

ลดบัส แรมลงเหลือ 166

ปรับค่า cl แรมแบบ manual ตั้ง cl ไว้ที่ 3 -3 -3 -8 ก่อน

เพราะถ้าเราปรับ auto โดยที่ไปลดบัสแรม พอระบบบูท จะเรียกว่า cl จะ eprom ของแรม บางตัวจะมีค่า cl ที่ บัส 166 เป็น 2.5-3-3-7

พอเราดันบัส cpu ไป 230 แรมจะวิ่ง จริง ๆ ที่บัส 200 ที่นี้พอบอร์ดมันเรียกค่า cl ที่ 2.5 มาอาจบูทไม่ขึ้น

ลองดูนะครับ

Comment

Originally posted by rat33 View Post
          `as ตัวที่ลุงว่าตรงชิพเซ็ทมันร้อนมากกกจนบางทีทำให้เครื่องค้างไปเลยล่ะครับลุง
          อันนี้ลองมะกะตัวเองละเปิด 30นาทีในห้องไม่แอร์แต่ไม่ร้อนมากเอามือจับที่ซิ๊งค์ไม่ได้เลย
          คนสูงวัยงุ่มง่ามคิดเรื่อยเปื่อย มาตอบตอนกะลังพิมพ์เยย

อันนี้ถ้าเปลี่ยนเป็นซิงค์ทองแดง หรือของมียี่ห้อทาซิลิโคนเงิน+ติดพัดลม
          จะส่ง สาวมั่น(Zalman)จานกลมๆ หรือพวกที่เป่าลมลงบอร์ดแรงๆ น่าจะพอช่วยเหลือได้บ้างน๊อ
          เฮ้ย...เริ่มแพงอ่ะ ผิดคอนเซ็ป เอาเป็น ติดพัดลมดูดออกซัก 2 ตัว ถูกๆละกัน อิ อิ

น๊องนู๋33 ครับ
          Feature ที่มากะบอร์ดมันมีลูกเล่น"ดีพอ"ที่จะร้อนแรงขึ้นอีกซัก 600MHz ละเปล่าครับ
          ที่ใช้อยู่มันดันได้พอขำ ขำ อ๊ะเปล่า จะเอามาเล่นเนี่ย

แล้ว `as เนี่ย ครือ ร็อก หรือ ทรุด ง่ะ ?
          คือ ทั้ง 2 ก็ใช้ shapesit chipset Intel 865 pe เหมือนกันไม่ใช่หรือครับ หรือต่างกันที่ QC
          คนสูงวัยเลย งง อีกนะ อิ อิ

Comment

Originally posted by tnet View Post
            ตัว asus p4p800 จะมีที่ให้ปรับ เยอะครับ

ลากไป บัส 250 ก็ได้

ถ้าลากแบบเป็น เปอร์เซนต์ จาก bios บอร์ดจะดันแรม บัส agp ขึ้นไปด้วย ถ้า อุปกรณ์ไม่ซัพพอร์ท มันจะบูทไม่ขึ้นครับ

แนะนำให้ คล๊อกแบบ manual จะดีกว่า ลองลากบัส cpu ไปที่ 230 ก่อน

lock บัส agp ไว้ที่ 66

ลดบัส แรมลงเหลือ 166

ปรับค่า cl แรมแบบ manual ตั้ง cl ไว้ที่ 3 -3 -3 -8 ก่อน

เพราะถ้าเราปรับ auto โดยที่ไปลดบัสแรม พอระบบบูท จะเรียกว่า cl จะ eprom ของแรม บางตัวจะมีค่า cl ที่ บัส 166 เป็น 2.5-3-3-7

พอเราดันบัส cpu ไป 230 แรมจะวิ่ง จริง ๆ ที่บัส 200 ที่นี้พอบอร์ดมันเรียกค่า cl ที่ 2.5 มาอาจบูทไม่ขึ้น

ลองดูนะครับ

นั่นไง คุณน๊อง เท็ดนี่ ทีเน็ท มาช่วยอีกคนละ งุ่มง่า+ต้วมเตี่ยมอยู่เนี่ย เอิ๊กกก เอิ๊กกก

พอดีมีน้องนักศึกษาอยากได้บอร์ดตัวนี้ เลยต้องหาของมาทดแทนด้วยอ่ะ
            ตัดใจไม่ถูก(มีโลเล เอิ๊กกก เอิ๊กกก ) อาจจะเสียผู้ใหญ่ได้
            แต่รับปากกันมาข้ามปีละครับ

ชอบที่เป็น chip Intel 865pe และไม่แพงเกินงบ กับมีประกันนี่ละครับ
            หลานก็ งง อะไรหว่าลุงเราไม่ยอมส่งมอบเครื่องให้เสร็จซักที่ อิ อิ

Comment

เอิ๊กกกส์ เอิ๊กกกส์ ลงรูปไม่เป็น
              แต่มันไปที่ 3.6GHz ได้แล้ว
              ดันบัส CPU ไปที่ 257
              ลดบัส RAM ไปที่ 266 ดีกว่า 333(เหลือ 400 กะ AUTO) 166 ม่ายมีอ่ะครับ
              ค่า CL มันขึ้นเองที่ 3-3-3-8 เลย
              เทส Aquarmark ผลรวมสู้ 10 % AUTO ไม่ได้ครับ GPX หด แต่ CPU เพิ่ม
              หนุกดีครับ มิน่าน้องปีกกาทรุด Pegasus ถึงมันขนาด
              ได้อารมณ์ดีใจของวัยเด็กซัก 30-40 ปีที่แล้ว
              เยี่ยมจริงๆ ขอบคุณน้อง TNET ครับ

แล้ว ASrock P4i65PE มันส์ได้ขนาดนี้หรือเปล่าครับ
              ประเด็นคืออันนี้จริงๆ สงสัยเรื่อง hardware ครับ
              อันข้างบนเนี่ย...น้ำเย็นชโลมใจครับ

วันนี้อารมณ์ดีทั้งวัน อิ อิ

Comment

Working...
              X