Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายไฟขั้วบวก ขั้วลบนี่สีอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายไฟขั้วบวก ขั้วลบนี่สีอะไรครับ

เป็นปัญหาครับ คือผมไม่ทราบว่ารูกราวน์ รูขั้วบวก รูขั้วลบที่เอาไว้เสียบสายไฟแสดงสถานะฮาร์ดดิสก์ ปุ่ม power ปุ่ม restart พวกนี้มันสีอะไรเป็นขั้วอะไร

ที่พอรู้คือ สีดำนี่ขั้วลบแน่ๆ แต่เคสผมสายปุ่ม power, reset, HDD LED, Power LED มันไม่มีสีดำ มันเป็นสีขาว กับหลายๆสีขึ้นอยู่กับว่าเป็นปุ่มอะไร

รบกวนทุกท่านช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ ตอนนี้เสียบไฟปุ๊ปเครื่องเปิดปั๊ปเลย สงสัยเสียบสายผิด

อ่านคู่มือซิครับ ทิ้งไปยังครับ

ลองเสียบดูก็ได้ไม่พังหรอกครับ

ถ้าไฟไม่ติดก็สลับขั้วครับ

Comment

แดง +

ดำ - ครับ

Comment

คู่มือแมนบอร์ดครับ สวิทช์นี่ไม่มี+ - นะครับ ส่วนไฟฮาร์ดดิสก็ดูที่เขียนใว้ที่พินที่เสียบของเคสนะครับ

Comment

แหะๆ อ่านจากคู่มือมันแค่บอกว่าขั้วบวกเป็นทองแดงแท่งไหนอะครับ ปัญหาคือไม่รู้ว่าสายไฟเส้นไหนมันขั้วบวกครับ เส้นแดงดำขอบคุณมากครับ ตอนนี้มีปัญหาเส้นขาว กับหลากสี

เส้นขาวนี่ขั้วบวกหรือลบอะครับ

Comment

ดูที่สายไฟเลยครับ ระหว่างHDD LED กับPW LEDว่าสายไฟทั่ง2ชุดมีสีอะไรที่เป็นสีเดียวกัน สีนั้นจะเป็น-

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้ลง windows อยู่ ลงเสร็จค่อยกลับมาต่อให้ถูก ตอนนี้กำลังรอดูความแหล่มของ X2 4800 เมื่อตะกี้เปิดดูใน bios ความร้อนพุ่งไป 51 c ต้องทำใจเย็นไว้เพราะยังไม่ถึงอุณหภูมิสูงสุดที่ AMD เขียนไว้ในสเป็ค เอาซิลิโคนที่แถมมากับซิงค์ cpu เดิมๆเลยมาแบบนี้ไม่กล้า oc

Comment

Working...
              X