Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฝนตกหนักมาก ฟ้าฝ่าแรงตลอด เล่นคอมเปิดเนทได้ปล่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฝนตกหนักมาก ฟ้าฝ่าแรงตลอด เล่นคอมเปิดเนทได้ปล่าวครับ

ฝนตกหนักมาก ฟ้าผ่าแรงตลอด เล่นคอมเปิดเนทได้ปล่าวครับ

อยากทราบอะครับ

ค้างคาใจมานานแล้วครับ
    Last edited by choxfighter; 4 Nov 2008, 12:29:42.

เปิดได้...แต่ระวังฟ้าผ่าเอาน่ะ.....

Comment

Originally posted by nathakai View Post
      เปิดได้...แต่ระวังฟ้าผ่าเอาน่ะ.....
      แล้วถ้ามันผ่ามันจะผ่าไปที่ไหนครับ

แล้วมันจะโดนคอมเราได้อย่างไรครับ

Comment

ฟ้าผ่ามีบนฟ้าลงดิน กับบนฟ้าสู่ฟ้าครับ ลงดินก็จะหาที่ลงครับเช่นต้นไม้ใหญ่ เสาไฟฟ้าหรือตึกสูงๆ
        ถ้าท่านอยู่จุดใกล้ที่ฟ้าลง กระแสไฟจำนวนมากจะไหลเข้าสายไฟและสายโทรศัพท์ได้ ทำให้วิ่งไปสู่
        อุปกรณ์ของเรา ครับ ผมโดนมาแล้วครับพังทั้งเครื่อง (Hometheater)
        กรณีฟ้าสู่ฟ้าจะไม่มีอะไรน่ากลัวครับจะเรียกว่าฟ้าแลบ-ฟ้าร้อง

Comment

ถ้าแถวบ้านมีสายล่อฟ้า มีตึกสูงบัง เปิดไปเถอะครับ

แต่ถ้าแถวบ้าน มีบ้านไม่กี่หลัง โล่งๆ ไม่มีสายล่อฟ้า ถ้าฟ้าแรง ปิดซะ ไม่งั้นพังแน่

โดนได้ยังไง มันเปรี้ยงลงมาที ไฟฟ้าไม่รู้กี่ VOLT ตีย้อนกลับเข้ามาที่คอมเรา

Comment

สำโรง ทั้งฝน ทั้งลม ทั้งฟ้าผ่า หุหุหุ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              สำโรง ทั้งฝน ทั้งลม ทั้งฟ้าผ่า หุหุหุ
              พระราม3 ก็เช่นกันคับ แหะแหะ

Comment

เอ่อ....

เมื่อก่อนที่บ้านผม เพชรบุรี ฟ้าผ่าลงแถวๆ บ้าน ไม่ได้ลงที่บ้านนะครับ จานดาวเทียม จานUBC ทีวีสามเครื่อง เครื่องเล่น VDO เน่าหมดทั้งบ้านครับ

ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน บ้านก็มีพวก breaker แต่ก็นั่นล่ะครับ เสียเงินซ่อมไปหลายอยู่

สรุปคือ...ถ้าผ่า ก็มีโอกาสเน่าครับ แต่ปกติผมก็เล่นนะ มี UPS ด้วย แต่เคยเห็นเพื่อนไปซื้อปลั๊กที่ไว้กันฟ้าผ่าจิงๆ เหมือนกัน เคยถามคนขายว่า มันต่างกับ UPS ยังไง เค้าบอกว่า UPS มันก็กันได้ แต่มันก็มี limit แต่ถ้าเป็นอุปกรณ์กันฟ้าผ่าโดยเฉพาะ limit ที่มันกันได้ก็จะมากกว่าปกติ

Comment

หลานผมมันก็ชอบเล่นในระหว่างฝนตก มันอาจไม่รู้ว่าอันตราย บังเอิญฟ้าลงแถวๆบ้าน ใกล้แบบ10เมตรได้ บ้านเป็นปูน psu ไหม้เลยครับ ฝาครอบตัวมันง้างออกมาเลยอ่ะ แล้วมีรอยไหม้ อันตรายแท้ๆ อดเล่น2ชม.ดีกว่าอดเล่น2วันนะครับ

Comment

ฟ้าผ่าลงต้นไม้***งบ้านผมประมาณ100 เมตร ปลั๊กที่ผมเสียบทีวีไว้แตกเป็นเสี่ยงๆเลยครับกลิ่นไหม้งี้ตลบอบอวล แต่ทีวีไม่เป็นไรนะงง อิอิ

Comment

อ้า พอจะเข้าใจละครับ

ไม่งั้นก็ค้างคาใจมาก

แล้วเวลาฝนตก ฟ้าแรงๆ ผู้ใหญ่ก็จะบอกให้ปิด อย่าเล่นใช่ปะครับ

ไอเราก็ชอบเถียงตามปะสาเด็ก ว่า มันเกี่ยวไรกะฝน อยู่ในบ้าน มันไม่ผ่าเข้ามาในบ้านหลอกน่า อะไรประมาณนี้

ต่อไปนี้จะได้เข้าใจและระวังแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านมาก

Comment

ว่าด้วยเรื่องฟ้าผ่า อันนี้ผมโดนกับตัวเองเลยครับ เมนบอร์ด จำได้ ซื้อคอมมาได้ 3 วัน วันที่ 3 กำลังพิมพ์รายงานอยู่เห็นฝนตกกำลังจะปิดละเหลือจัดเรียงนิดหน่อย - -" เป้ง ทีเดียว ได้ใช้บริการ เคลมร้านเลย - -. ของผมไม่ได้ต่อเน็ตครับแต่มันเป็นกะแสไฟสถิตมั้งครับเลย เล่นชั้น 2 ครึ่งปูนครึ่งไม้เก่าๆ ขอบเซงจิตเลยครับ

Comment

Working...
                        X