Announcement

Collapse
No announcement yet.

VAIO Z16sn ให้เพื่อนๆช่วยอัพเกรดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• VAIO Z16sn ให้เพื่อนๆช่วยอัพเกรดครับ

พึ่งซื้อ VAIO Z16sn มาครับ
    แต่อยากรู้ว่าสามารถ upgrade อะไรได้บ้างครับ ทำไมไม่มีข้อมูลเลย

1.ตอนนี้ที่อยากอัพคือ Wireless card ครับ
    เดิมเป็น Intel 5100 เท่าที่ดูมันเป็นแบบ Half ครับ แต่อยากใส่ Intel 5300 ที่เป็นแบบเต็มหน่ะครับ

2.แล้วก็ช่อง Mini PCI-E มีช่องเหลือให้ใส่พวก Turbo - mem หรืออย่างอื่นไหมครับ

3.การ์ดจอเดิม 9300M GS จะเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นๆที่แรงกว่าได้ไหมครับ เช่น 9600 หรือ 9700

4.CPU ถามท่าน data_db2 เรียบร้อยแล้วครับ ว่ามันสามารถเปลี่ยนได้ อันนี้ต้องรอเงินก่อนครับเพราะมันแพง กว่าพวก การ์ด wireless หรือ การ์ดจอ คับ

ขอบคุณมากครับ

การ์ดจอเปลี่ยนไม่ได้นะครับ
    แล้วก็ไม่น่าจะมีMini PCI-Eเหลือแล้วนะครับ

Comment

สเปคสูง แถมราคาสูงแล้วนะคับ
      ผมว่าแรงขนาดนี่ไม่ต้องอัพเพิ่มแล้วนะ

Comment

Originally posted by titan_psp View Post
        การ์ดจอเปลี่ยนไม่ได้นะครับ
        แล้วก็ไม่น่าจะมีMini PCI-Eเหลือแล้วนะครับ
        ที่เปลี่ยนไม่ได้เพราะอะไรหรอคับ

Originally posted by battle View Post
        สเปคสูง แถมราคาสูงแล้วนะคับ
        ผมว่าแรงขนาดนี่ไม่ต้องอัพเพิ่มแล้วนะ
        เผื่ออนาคตหน่ะครับ อิอิ
        อยากได้ Wireless แรงๆด้วยครับ

Comment

Wireless มันมีองค์ประกอบหลายๆอย่างอะครับ อัพแล้วก็ไม่ใช่ว่าจะเล่น net ได้เร็วขึ้นนะครับ

Comment

คือที่ต้องการเปลี่ยนคืออยากได้ความเสถียรมากขึ้นไปอีกครับ
            พอดีผมวางเสาขนาดใหญ่ใว้เพื่อที่จะใช้ได้ทั้งหมู่บ้านครับ
            ตอนนี้มันไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น Intel 5300 น่าจะนิ่งขึ้นอีกในระดับหนึ่งครับ
            มันเป็นแบบ 3 เสาด้วยครับ

Comment

การ์ดจอเปลี่ยนไม่ได้เพราะว่ามันฝั่งติดกับmainboardไงครับ
              ถ้าจะเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนบอร์ดอะครับ

Comment

WLAN 5300 แบบ half ผมพึ่งจ่ายไป 60US อ่ะครับ ยังมาไม่ถึง
                ส่วน CPU T9400 โดนไปนิ่มๆ 210 US ครับ ยังมาไม่ถึง T9600 มัน 350us เลยไม่เล่นดีกว่า
                ส่วน P9500 ได้ที่ 250 มั้ง เลยเอา T9400 มาเล่นแทน
                ITM 4 GB สำหรับ Z ( ถ้าใส่ได้ 3200+200 ) ครับ

WLAN + CPU ถ้าท่านจะเอา ผมคิดราคาทุน บวกค่าเสียเวลาแล้วแต่ท่านให้ละกัน อิอิ

Comment

Originally posted by BouyStriker View Post
                  Wireless มันมีองค์ประกอบหลายๆอย่างอะครับ อัพแล้วก็ไม่ใช่ว่าจะเล่น net ได้เร็วขึ้นนะครับ
                  ใช่ละคับ ถึงมีการ์ดไวเลสเทพจนถึงเมพขนาดไหน ถ้าเร้าเตอร์ยังเป็นรุ่นธรรมดา ไม่เทพ ไม่มีฟังชั่นเยอะก็ใช้ไม่ได้ครบฟังชั่นและคุณสมบัติอยู่ดีอะ

Comment

อิอิ อย่าเถียงเรื่อง WLAN เลย ครับ ต้องลองเปลี่ยน ถึงรู้ครับ
                    ว่า ทำไม Intel 4965 AGN มี MM1 MM2 ทำไมต้อง 3 เสา
                    ทำไม Broadcom N ถึงมี แค่ 2 เสา แต่ได้ ระยะไกลกว่่า 4965
                    ทำไม Marvell N มีฟังกชั่นเยอะกว่าแต่ไม่ใส่มาในเครื่อง

ถ้า ตระกูล 5 ทำไม 5100 ถึงมี 2 เสา 5300 มี 3 เสา

หรือ ทำไม ลง Mac แต่หา driver WLAN ไม่ได้ Intel คนใช้เยอะทำไมไม่มี driver บนแมค
                    ทำไมมีแต่ Atheros กะ Broadcom

Comment

เอ้ แล้วพวก Wimax 5150 หรือ 5350 มีแบบ Half ไหมครับ
                      เผื่ออนาคตไปเลย

แล้ว Intel TurboMem นี่ตกลงใส่ Z16sn ได้หรือเปล่าอ่าา

Comment

Working...
                      X