Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ "aircard"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ "aircard"

aircard ที่ใช้เสียบโน๊ตบุค asus f8os ผ่าน Mini PCI-E อ่าคับ

แนะนำหน่อยว่าเล่นตัวไหนดี ใช้ถึงแค่ EDGE ไม่ใช้ wifi

เอาราคา ถูกๆ นะคับไม่เกี่ยงยี่ห้อ ขอแค่ใช้ให้ทนพอ

แล้วช่วยแนะนำ ผู้ให้บริการ หน่อยนะคับ

พอดีอยู่ต่างจังหวัดอ่าคับ มีสัญญา
    ais มีแต่ GPRS (ช้าเกินราคา)
    dtac GPRS EDGE (เร็วแต่ คิดว่าแพง)
    true มีแต่ GPRS (ช้าแต่ถูก)
    ฮัท ไม่เคยลองใช้

ช่วยแนะนำเพ็กเก็จ ที่ ถูกๆเกี่ยวกับ 4เครือข่ายนี้ด้วยนะคับ
    หรือมีเครือข่ายอื่นที่ ถูกกว่านี้ก็แนะนำมานะคับ

thx

ผมใช้มือถือต่อผ่าน bluetooth ครับ เร็วเท่ากันกับaircardเทสมาแล้ว ผมใช้dtacเทสได้ประมาณ 200~250kbps
    ลองมาทุกซิมแล้วเพราะที่ร้านขายโทรศัพท์
    AIS ไม่เร็ว2-3ชั่วโมงก็หลุดแล้ว
    TRUE สุดยอดของความห่วย 30นาทีหลุด ขนาดอยู่ในเมืองยังไม่มีสัญญาณEDGE(ภูเก็ต)
    DTAC แจ่มที่สุดแล้วครับ หลุดยาก เข้าเวปนอกได้ไม่ช้า ตอนนี้กำลังโหลดไฟล์ hiren bootcd จาก9down.com ได้ประมาณ 30kb/s
    ตอนนี้ผมใช้รายเดือน แบบ20ชม.100บาท ได้2เท่าเป็น40ชม. หมดแล้วสมัครใหม่ได้ ลองโทรไปฟังที่ *1004
    Last edited by ok.chok; 4 Nov 2008, 19:18:14.

Comment

อ่าคับๆๆ

พอดีมือถือมันไม่ มีอ่า อิอิ
      จนฃ

ดันๆ

ใจมากนะคับ

Comment

aircard ราคามันก็พอกันกับมือถือนี่ครับหรืออาจจะแพงกว่าด้วยซ้ำ

Comment

มือถือคุ้มกว่านะคับ ที่บ้านผมต่อมือถือเล่นอ่ะ ดูคลิปได้สบายครับ แต่ถ้าโหลดก็ไม่ไวคับ

Comment

งั้นก็ต้องซื้อมือถือไหม่อ่าดิ แต่เราเคยใช้ nokai 3110classic นะคับ

มีฟังชั่ครบหมดทุกอย่าง EDGE BLUETOOTH INFARET ครบหมด ตอนนั้นซื้อ 4800 มาขายได้

2000ขายไปละ

คิดแล้วก็เสียดาย

แนะนำมือถือราคาถูกเล่น EDGE ผ่าน BLUETOOTH หรือ สายUSB ก็ได้หน่อยนะคับ

อิอิเปลี่ยนละเอาถูกๆๆ ถ้าให้ดี 2 3 พันได้ยิ่งดี

Comment

แล้ว อีกเรื่องหนุ่งเคยเอา 3110 นี้ต่อเน็ต ด้วย usb ผ่าน EDGE ของ DTAC เหมาจ่าย 1วัน 39-.
              ความเร็วในการdowload ถ้าจำไม่ผิดนนะ 18kb-20กว่าๆ มั้ง ไม่เกิน30อ่า ถือว่าเร็วมั้ยงับ

dtac นี้ดีสุดในบ้านผมละ

เสาของมันอยู่ไกลจากบ้านผมประมาณ 3-4โล นี้ได้มั้ง

แล้ว class ของEDGE นี้มันคืออะไรคับ มันจะทำให้เร็วขุ้นมั้ย

thx...

Comment

แล้ว อีกเรื่องหนุ่งเคยเอา 3110 นี้ต่อเน็ต ด้วย usb ผ่าน EDGE ของ DTAC เหมาจ่าย 1วัน 39-.
                ความเร็วในการdowload ถ้าจำไม่ผิดนนะ 18kb-20กว่าๆ มั้ง ไม่เกิน30อ่า ถือว่าเร็วมั้ยงับ

เสาของมันอยู่ไกลจากบ้านผมประมาณ 3-4โล นี้ได้มั้ง

แล้ว class ของEDGE นี้มันคืออะไรคับ มันจะทำให้เร็วขุ้นมั้ย

thx...

Comment

เอ AIS มัน EDGE ทั่วประเทศนี่ครับ

ส่วนตัวใช้ Vodafone อยู่ ซื้อมา 3990

คิดว่าใช้ดีนะ

แล้วแต่คนชอบ เพราะเคยใช้ผ่าน n70 แล้วแบบว่า ช้ามากก แต่ใช้ USB Vodafone แล้วเนียน

Comment

ผมใช้ sierra wireless modem รุ่น Aircard 875U ใช้ EDGE ของ Dtac ไม่ค่อยหลุดครับ โหลดดีด้วย

แต่บ้านผมอยู่ใกล้สนามบินสุวรรณ เลยมีสัญญาณขาดหายไปบ้าง หน้าหนาวที่เจอแต่เครื่องบิน -*-

Comment

air card เหมาะกับคนใช้งานบ่อยๆ ใช้ครั้งละนานๆ พกพาง่าย
                      เพราะมันไม่ร้อน ไม่ต้องกลัวแบตหมดเหมือนมือถือครับ

ถ้านานๆเล่นที หรือ เล่นทีก็ไม่นาน ใช้มือถือประหยัดกว่าครับ

Comment

ผมเล่นทั้งวันอ่าคับ แต่ไม่มีตังเติมโทร สับ เอาไงดีนิ

คือว่าอยากได้ aircard อ่า เพราะผมใช้ของ dtac เหมาจ่าย1วันเล่นทั้งวัน

บางวันถ้าไม่เล่นก็ไม่เล่นเลย

งั้นแนะนำแอร์กาดหน่อยนะคับ

Comment

Originally posted by 0894936393 View Post

thx...
                          ผมใช้วันทูคอลครับ อยู่กรุงเทพแถวบางแค ต่อเน็ตผ่านมือถือใช้สัญญาณบลูทูธเชื่อมคอมอีกที (มือถือซัมซุงj600รองรับเอจ) เช็คเว็ปอัพ-ดาวน์ ของเว็ปพันทิพย์ได้ ดาว-70kb อัพ1หรือkbเองครับ

ส่วนเวลาดาวโหลดคลิ๊ปหรือไฟล์ ตรงหน้าแสดงโปรแกรมช่วยดาวโหลดแบนวิทย์มักอยู่ที่ 4-15kb คงขึ้นอยู่กับเว็ปที่โหลดด้วยครับ แต่เล่นที่ทำงานเนี่ย ดาวโหลดแบนวิทย์เกือบเมกสุดยอดจริงๆ^^

Comment

อ่าๆๆais ช้าอ่าผมว่า

dtac ดีก่า

Comment

Originally posted by 0894936393 View Post
                              อ่าๆๆais ช้าอ่าผมว่า

dtac ดีก่า
                              ครับเห็นว่าดีแทคดีกว่าครับแต่มีแต่รายเดือนครับ ผมชอบฟรีสไตค์มากกว่าเลยชอบแบบเติมเงินน่ะครับ
                              เคยเห็นกระทู้โพสว่าเอจของเอไอเอสจะมากับสํญญาณโทรศัพท์ครับคือรวมแพ็คมาอ่ะไม่รู้จะพูดไงไม่ถนัดเรื่องนี้ครับรู้แต่ว่าถ้าคนโทรคุยมาก(ไม่เล่นเน็ตนะ)ก็จะทำให้เน็ตช้าลงครับ แต่ของดีแทคตรงกันข้ามสัญญาณจะแยกกันครับเอจก็เอจเลยความชัดเจนของสัญญาณน่าจะดีกว่าและไม่กระทบเมื่อมีการใช้สายคุยกันเยอะๆครับ และขึ้นอยู่กับว่าในพื้นที่นั้นมีคนใช้มากหรือเปล่ายิ่งมากเน็ตยิ่งอืด บางแคเนี่ยแหล่งชุมชนเลยอ่ะ

ส่วนแอร์การ์ดดีกว่าครับถ้าใช้ประจำ ไม่ร้อนเนี่ยไม่แน่ใจไม่เคยใช้ แต่มือถือใช้นานๆเหมือนใช้สายคุยล่ะครับพอร้อนแล้วเน็ตจะเริ่มไม่เสถียรครับค้างต้องต่อใหม่ครับ ยกตัวอย่างกำลังดาวโหลดคลิ๊ปอยู่ใช้ไปบริเวณภาครับสัญญาณโทรศัพท์ร้อนมากไอ้ที่โหลดไว้ค้างเลยครับคือไม่มีสัญญาณเน็ตเข้ามาเมื่อดูหน้าจอแสดงผลโปรแกรมช่วยดาวโหลดทำให้ต้องต่อใหม่ยิ่งเล่นนานๆจะเป็นถี่ขึ้นจนต้องพักการใช้รอให้มันเย็นลงครับถึงกลับมาใช้ได้ใหม่ และพอร้อนเสียบสายชาร์จไฟแบตจะไม่เข้าเพราะโทรศัพท์มันจะขึ้นว่าแบตร้อนไปไม่สามารถชาร์จได้ (แบตร้อนแล้วชาร์จอาจระเบิดได้) เป็นฟังก์ชั่นกันอันตรายน่ะครับ **ล่าสุดเลยต้องถอดฝาหลังเอาพัดลมเป่าที่โทรศัพท์ครับและติดซิ้งค์ชิปเซ็ตของzalmanทาซิลิโคนเขามัดกับหนังยางไว้ หายเลยครับ ส่วนตรงก้อนแบตเอาซิ้งค์แรมราคาถูกๆติดแปะไว้เหมือนกันครับ แม้ว่าจะอุบาทไปหน่อยแต่ก็ใช้ได้ดีครับ รุ่น/ยี่ห้ออื่นๆ คงไม่เป็นแบบผมครับ สรุปความร้อนเนี่ยเป็นตัวการสำคัญเลยครับ

ส่วนฮัทถ้าเทียบกับดีแทคผมกว่าช้ากว่าครับ เคยเห็นหนังสือพรีวิวโมเดมมันตัวusbทดลองใช้ได้แบนวิทย์ดาวที่100kbเองนะครับ ต่างกับที่ผมใช้อยู่แค่30kbเท่านั้น ถ้าพวกที่ใช้ดีแทคคงน่าสนใจกว่า แล้วของฮัทเองแบบเติมเงินราคาก็โหดมากเลยมีแบบเช่าทั้งวัน หรือหลายวัน คิดในแง่ความจริงถ้า เล่นหลายวันเล่นรายเดือนได้เลยครับ ไม่ไม่ขายแบบเป็นรายชั่วโมงอ่ะ ที่สำคัญเคยเห็นกระทู้โพสถึงว่าเวลาเลิกจะมีปัญหาบิลตัดยอดไม่ถูกหรือตัดเกิน(คิดเกินความจริง) ด้วยนะครับ
                              ส่วนตัวผมว่า cdma1x ไม่น่าสนใจครับ แต่ถ้าของcat evdo ล่ะแรงครับเสียดายกรุงเทพๆไม่มีT_Tแต่ราคาโมเด็มเนี่ยเกือบหมื่น...

Comment

Working...
                              X