overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 51

Thread: X2 4800+&N61P-S แนะนำทีครับ

alize00357's Avatar

Default X2 4800+&N61P-S แนะนำทีครับ

ในที่สุด หลังจากได้คอมใหม่มาเมื่อวาน คืนนี้ก็เลยลอง OC ดูครับ

หลังจากที่เมื่อก่อน เคยลาก P4 2.4 ไปแตะ 3.1 ได้ แต่ตอนนี้ เป็น AMD เลยไม่กล้าเสี่ยงครับ

เลยจัดแบบ Auto หมด แรมฟิกไว้ 266 กดไปได้ที่ 2.9 แต่ไม่กล้าไปต่อครับ เพราะมันไม่คุ้นมือ

เลยขอมาสอบถามดูก่อนว่า ASRock N61P-S นี่ ควรปิด-เปิด อะไรไว้บ้าง

และใครพอรู้ช่องทาง Corsair Twin 2GB 800 ได้โปรดช่วยแนะนำทีครับ
    รูป รูป

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เดี่ยวจัดให้แบบ ทีเดียว ไม่รุ่งก็ดับไปเลยครับ ASROCK ซะอย่าง

โอ้ว เอางั้นเลยเหรอครับท่าน

แต่ผมมั่นใจกับท่านวิกรอยู่แล้วครับ ข้อมูลของ AMD ที่ศึกษามา ก็มาจากท่าน เกือบทั้งหมดนี่แหละ หุหุ

เพิ่มเติม super PI 1M ครับ ไม่รู้จะช่วยไรได้มั่งรึเปล่า
    รูป รูป

เอ่อ

แล้วขอถามเรื่องโปรแกรม เซตแรม อ่ะครับ ผมเห็นคนอื่นเค้าใช้กัน

มันจะทำให้ไปได้ไกลขึ้นรึเปล่าครับ แล้วเซตยากมากมั๊ย

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Chipset setting

Primary Grphi.. Adap. Pci-e
    NB Link Speed 800 เดียวดูอีกที ถ้าตันที่บสไม่สูงมาปรับขึ้น 1000 ได้ทีหลัง
    NB Link W... 16
    DRAM VOLT.. 2.2

หน้านี้มีเท่านี้ครับ

CPU Cofig.........
    Overclock..... manuel Asys..
    CPU FRE... 250 เริ่มที่นี้เลยครับ ได้อยู่แล้ว เอิ้กๆ ไม่ได้ก็เครียใสออสแล้วกัน 555+
    PCI-E 101
    (CPU/LDT PCI-E SATA COOL n Qui )Spectrum DISABLE หมดครับ โซนแรกนี้
    เหลือ Boot Failure Guart ตัวเดียวที่ Enable

MULtipli/Vo.... Manuel
    เริ่มที่ตัวคูณ 12 ทีเดียว 3.0 เลย เอิ้กๆๆๆ
    ไฟCPU 1.45 ไฟเพียบไม่ต้องกลัวครับ

MEM.Clock 667 แล้วกันครับ ถ้าเริ่ม 800 กลัวไม่ผ่านครับ ตั้งแต่ครั้งแรก เอิ้กๆๆๆ
    Flex.... DISABLE
    CAS L... 5
    TRCD ...5
    TRP..5
    TRIP ..AUTO
    TRAS 15
    -
    -
    -
    MA TIMMING 2T

ปล ถ้าบูทไม่ขึ้นก็ เครียไบออนนะครับ แล้ว ค่อยไล่ไปทีละหน่อย อันนี้แบบ เรียนลัด 250 ตั้งแต่ทีแรกเลยครับ เอิ้กๆๆๆ

เอ่อ

ตอนเมื่อกี้ที่ลองเข้าไปกด

ตัว PCI-E ของผมมันปรับไม่ได้อ่ะครับ ใช้ออนบอร์ดอยู่ แหะๆ ไม่มีตังซื้อการ์ดจอ

แล้วถ้าใช้ออนบอร์ด มันจะส่งผลทำให้ ลากไม่ไกล รึเปล่าครับ

ไม่หรอกครับ ตั้ง PCI-E 101 แล้วกันครับ

OverclockZone Member artm5's Avatar
    BtS / SuKhuMviT

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    Chipset setting

Primary Grphi.. Adap. Pci-e
    NB Link Speed 800 เดียวดูอีกที ถ้าตันที่บสไม่สูงมาปรับขึ้น 1000 ได้ทีหลัง
    NB Link W... 16
    DRAM VOLT.. 2.2

หน้านี้มีเท่านี้ครับ

CPU Cofig.........
    Overclock..... manuel Asys..
    CPU FRE... 250 เริ่มที่นี้เลยครับ ได้อยู่แล้ว เอิ้กๆ ไม่ได้ก็เครียใสออสแล้วกัน 555+
    PCI-E 101
    (CPU/LDT PCI-E SATA COOL n Qui )Spectrum DISABLE หมดครับ โซนแรกนี้
    เหลือ Boot Failure Guart ตัวเดียวที่ Enable

MULtipli/Vo.... Manuel
    เริ่มที่ตัวคูณ 12 ทีเดียว 3.0 เลย เอิ้กๆๆๆ
    ไฟCPU 1.45 ไฟเพียบไม่ต้องกลัวครับ

MEM.Clock 667 แล้วกันครับ ถ้าเริ่ม 800 กลัวไม่ผ่านครับ ตั้งแต่ครั้งแรก เอิ้กๆๆๆ
    Flex.... DISABLE
    CAS L... 5
    TRCD ...5
    TRP..5
    TRIP ..AUTO
    TRAS 15
    -
    -
    -
    MA TIMMING 2T

ปล ถ้าบูทไม่ขึ้นก็ เครียไบออนนะครับ แล้ว ค่อยไล่ไปทีละหน่อย อันนี้แบบ เรียนลัด 250 ตั้งแต่ทีแรกเลยครับ เอิ้กๆๆๆ
    เมพ AMD มาแล้วอิอิ

OverclockZone Member

ออนบอดเปนไงมั่งคับว่าจะถอยตัวนี้มาลองบ้าง MA78GM ของผมท่าจะเน่าเป็นไรไม่รู้ลงแล้วชอบบูลสกรีน
    ไดร์เว่อกาดจอก้อชอบเออเร่อ เซงๆท่าจะรอเคลมนานเลยกะจะถอย N61P-S มาเล่นก่อน

เดี๋ยว ลองเซตดูครับ

OverclockZone Member loveging's Avatar
    PK.Service ถนน ณ สรงประภา แขวงสีกัน เขตดอนเมือง 10210

ขอสูตรม่างท่านวิกร 4800+ m2n-e
    ram kingston บ้านๆ

ขอไป 3.2 ได้ม่า

ขอบคุณครับ

จัดมาแล้วครับ ตามสูตรท่านวิกร
    รูป รูป

เดี๋ยวต้องลอง ไล่สเต๊ป ขึ้นไปอีกหน่อย ไม่รู้จะตันเท่าไหร่

แต่หวังไว้ลึงๆว่า เรือใบTwinของผม มันคงจะพาไปถึงสัก 3.2 อิอิ

อิอิ 3.0 แล้ว ทีเดียวไม่พลาด

ดูจากความเร็วแรมแล้ว เส้นทางยังอีกยาวไกลครับ

ผมง่วงแล้วอะ ลองไปก่อนแล้วกันครับ พรุ่งนี้มาดูผลแล้วกันครับ

ลดตัวคูณ ลงมา 11 หรือ 10 แล้ว ดันบัสไปเลื่อยๆครับ บัส 280-290 ไม่น่าจะเป้นไปไม่ได้ ครับ

เรื่อง 3.2 ไม่รับประกันครับ อยู่ที่ CPU ครับ แต่เรื่องบัส นี้ ยังอีกไกลครับ

ต้องขอขอบคุณท่านวิกรเป็นอย่างมากนะครับ ที่ชี้ทางให้ผม แบบพรวดเดียวเลย

เดี๋ยวยังไงผมจะลองต่อเองแบบยาวๆเลยละกันครับ

แล้วผมจะรู้ได้ยังไงอ่ะครับ ว่ามันสเถียร รึยัง - -"

ตอบท่าน mkkamikaze นะครับ (ไม่รู้ ก๊อบข้อความยังไง แหะๆ)

ออนบอร์ด ผมว่าก็ดีนะครับ เล่นเกมส์ออนไลน์ สบายดี

แต่สำหรับเกมส์ที่ หนักๆ ไม่รู้จะไหวแค่ไหน เพราะเพิ่งถอยมาเมื่อวาน กำลังเซตมันอยู่เลยครับ

เมื่อวานก็ลองแต่ DOTA อย่างเดียว แหะๆ

แถมอีกนิดครับ

เวลา ดันบัสแต่ละครั้งที่เข้าวินโดวได้ให้ เทส PI 1M และ ออโทสสัก 1 นาที ผ่านก็ รีสตาท เพิ่มบัสต่อได้เลยครับ
    จนไม่สามารถเทส 2อันนี้ผ่านครับ แล้วเดียวค่อยมาไล่ปรับแบบละเอียด อีกทีครับ (เก็บงานทีหลังครับ)

เรื่องเสถียร ใช้จริงเดียวก็รู้เองครับ

เอา ออโทส เทสเอาเลยนะครับ

พอดีเมื่อกี้เห็นอยู่ในเครื่องแว๊บๆ

ลอง PI สัก 5รอบ ออโทส 5 นาที เลยละกันนะครับ

กันเหนียว

ตอนนี้มีผลการทดสอบมารายงานครับ

เมื่อกี้ลอง รีเครื่องใหม่ ปรากฏว่า บูตไม่ขึ้น ต้องปิดเปิดใหม่อย่างเดียว

แล้วลองออโทสดู 2นาที แดงเลยครับท่าน T^T เอาไงต่อดีเนี่ย

เพิ่มไฟครับ 1.475 มีใหม รู้สึกจะไม่มีนะ 1.50 ครับ สบายมากไม่พังแน่นอนครับ

เวลาออโทสใช้ Priority 9
    เทส CPU อย่างเดียวนะครับ อย่าสั้งเทสทั้ง CPU ละแรม เดี่ยวจับประเด็นไม่ถูกว่าอะไรมัน ทำให้แดงกันแน่

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks