Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอขำแนะนำลากเจ้า P45-UD3R หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอขำแนะนำลากเจ้า P45-UD3R หน่อยครับ

Spec :
    CPU : E7300 (ซิงค์เดิม)
    M/B : EP45-UD3R
    Ram : Crucial ซิงค์ดำ (Bus 800) 2GB (4-4-4-12)
    PSU : TermalTake 470W

อยากขอคำแนะนำลากเจ้าตัวนี้หน่อยคับ เอาแบบเสถียรๆนะคับ set อะไรยังไงบ้าง อยากทราบว่าได้เท่าไรอ่ะคับ เสถียรๆ อยากลองดู ขอบคุณมากคับ

แนวทาง (BIOS เครื่องผมเอง)
    เพิ่มไฟ CPU
    เพิ่มไฟ RAM
    ทดบัสแรมลง
    ปรับไฟส่วนต่างๆ นิด
    เช็คความร้อน หน่อย

* เเต๊บมาผมไม่เกี่ยว นะ ^..^

Comment

spec คล้ายกับของผมเลย มีใครช่วยแนะนำเพิ่มให้ด้วยครับ

Comment

โอ้ว เจอเนื้อคู่ละ อิอิ สเปคเดียวกัน แต่แรมผมกากอ่ะครับ
        ผมยังลากไม่เก่งอ่ะครับ เพิ่งได้ จับ อินเทล 775 มาวันนี้วันที่ 3

คนอื่นเค้าจะเอาจากธรรมดาลากไปจนสุดแต่ผมชอบเล่นจากสุด ลงมาจนเทสผ่านอ่ะ อิอิ
        ถ้าเล่นแบบผมก็
        ลอง ง่ายๆ ก่อนเลย อัดไฟไปก่อน ดูว่าไฟแค่ไหนที่ซิ้งเดิมเอาอยู่
        ถ้าซิ้งเดิมแบบของผมกดไฟสุดได้แค่ 1.68 ถ้ากด 1.7 ยังไม่ทันบูสก็ 80+ แหะๆ

10 x 400 Vcore 1.68 ทดแรม 1:1 Vdim 2.1 ถ้าติดก็เพิ่มไปเรื่อยๆ ทีละ 10
        จนมันไปไม่ไหว ค่อยปรับลดลงมาทีละนิด จะได้ค่าสูงสุดที่ CPU วิ่งไหว ในแบบซิ้งเดิม
        หลังจากนั้นก็ลองทดแรมขึ้นแล้วดันบัสดูว่าแรมไปได้แค่ไหน แค่นั้นก็ได้ค่าสูงสุดของทั้งแรมและซีพียู
        ทีนี้อยากเล่นบัสไหนตัวคูณเท่าไร ก็แล้วแต่ท่านเลยครับ
        แล้วค่อยมาเทสดูทีหลังว่าผ่านมั้ยไม่ผ่านก็ค่อยๆลดลงมาเรื่อยๆ จนกว่าจะแข็งเป็นหิน

อันนี้ผลของผมครับ แรม คิงตัน 667 บ้านๆ ซิ้งเดิมบางจ๊อย อิอิ
        เอาเลยสวยครับ ไปได้สุดๆก็ตามลายเซ็นเลย ไฟ 1.68

Comment

คุณ TWK ให้ข้อมูลเพิ่มได้ไหมครับ

Comment

จัดไป เครื่องเปิดไม่ขึ้นซะงั้น

Comment

แล้วของผม 7300 mo+P5Q L-E + G.SKILL PI-B /800/4G/4-4-4-12 + CM EXTREME 500W

ทำไงให้ได้4.5 มั่งครับ(เห็นท่านemcrew ใช้ไฟสุดยอดมากครับเสียวจริงๆที่ 1.68)

Comment

ใส่ไฟกันสยิวกิ้วมากครับ

Comment

Originally posted by kingkong@lt40 View Post
                  แล้วของผม 7300 mo+P5Q L-E + G.SKILL PI-B /800/4G/4-4-4-12 + CM EXTREME 500W

ทำไงให้ได้4.5 มั่งครับ(เห็นท่านemcrew ใช้ไฟสุดยอดมากครับเสียวจริงๆที่ 1.68)
                  เสียวทำไมครับลองดูอุณหภูมิ สิ ยังไม่น่ากัวเท่าไรครับ

ถ้าเอาแค่ให้บูสติดที่ 4.6 ผมยัดไฟไป 1.82 ด้วยซ้ำครับ
                  แต่เทสอะไรไม่ได้เลยร้อนมากๆ ซิ้งเดิมอยู่ครับ อิอิ

Comment

ได้แค่นี้แหล่ะ ครับ

ช่วยแนะด้วยคร๊าบต้องปรับ อารายเพิ่มป่ะเนี่ยะ เกินกว่านี้เปิดไม่ติด
                    ศึกษาต่อต่างประเทศแหวนแต่งงาน

ไม่ได้ปรับอะไรเลย ไฟซีพียูกะแรมแค่นั้น ปรับมากกว่านี้ไม่ได้

Comment

กดไฟไปเท่าไรแล้วอ่ะครับ แล้วไปลดตัวคูณทำไมอ่ะ - -"

จะไปไกลต้องใส่ไฟอ่ะ อย่าไปเทียบกะ พวก e8 ครับ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                        กดไฟไปเท่าไรแล้วอ่ะครับ แล้วไปลดตัวคูณทำไมอ่ะ - -"

จะไปไกลต้องใส่ไฟอ่ะ อย่าไปเทียบกะ พวก e8 ครับ
                        ไฟแค่ 1.42 ครับ แต่ใน cpuz มันบอกแค่ 1.39 เองอ่ะ เคยเพิ่ม 1.7 440*10 เปิดไม่ติดง่ะ บอร์ทมันร้องซะตกกะใจ

Comment

1.39 น่าจะได้เยอะกว่านี้นะ
                          ของผม 3.5 ตั้งไฟออโต้ มันใส่ไฟให้แค่1.34 อิอิ

440*10 1.7 ยังไม่ติดหรอกครับ แหะๆ ลองแล้วถ้าเกิน 4.3 ไฟมาอีกเยอะครับ
                          ของผม 1.82 ยาวๆ 4.4-4.7 ติดหมด อิอิ แต่แค่เปิดก็ร้องลั่นเหมือนกันครับ ซิ้งเดิม
                          ไฟ 1.82 ผมเทสได้แค่ตอน 1.45 อ่ะ อิอิ เด๋วต้องหาตัวระบายความร้อนดีๆก่อน

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                            โอ้ว เจอเนื้อคู่ละ อิอิ สเปคเดียวกัน แต่แรมผมกากอ่ะครับ
                            ผมยังลากไม่เก่งอ่ะครับ เพิ่งได้ จับ อินเทล 775 มาวันนี้วันที่ 3

คนอื่นเค้าจะเอาจากธรรมดาลากไปจนสุดแต่ผมชอบเล่นจากสุด ลงมาจนเทสผ่านอ่ะ อิอิ
                            ถ้าเล่นแบบผมก็
                            ลอง ง่ายๆ ก่อนเลย อัดไฟไปก่อน ดูว่าไฟแค่ไหนที่ซิ้งเดิมเอาอยู่
                            ถ้าซิ้งเดิมแบบของผมกดไฟสุดได้แค่ 1.68 ถ้ากด 1.7 ยังไม่ทันบูสก็ 80+ แหะๆ

10 x 400 Vcore 1.68 ทดแรม 1:1 Vdim 2.1 ถ้าติดก็เพิ่มไปเรื่อยๆ ทีละ 10
                            จนมันไปไม่ไหว ค่อยปรับลดลงมาทีละนิด จะได้ค่าสูงสุดที่ CPU วิ่งไหว ในแบบซิ้งเดิม
                            หลังจากนั้นก็ลองทดแรมขึ้นแล้วดันบัสดูว่าแรมไปได้แค่ไหน แค่นั้นก็ได้ค่าสูงสุดของทั้งแรมและซีพียู
                            ทีนี้อยากเล่นบัสไหนตัวคูณเท่าไร ก็แล้วแต่ท่านเลยครับ
                            แล้วค่อยมาเทสดูทีหลังว่าผ่านมั้ยไม่ผ่านก็ค่อยๆลดลงมาเรื่อยๆ จนกว่าจะแข็งเป็นหิน

อันนี้ผลของผมครับ แรม คิงตัน 667 บ้านๆ ซิ้งเดิมบางจ๊อย อิอิ
                            เอาเลยสวยครับ ไปได้สุดๆก็ตามลายเซ็นเลย ไฟ 1.68

เกมเยอะจัง ขอมั้งดิ

Comment

ได้มานิดหน่อย

ไม่รู้เมื่อไหร่จะถึงสี่เนี่ยะ เพิ่มไฟ 1.55
                              ศึกษาต่อต่างประเทศแหวนแต่งงาน

เหอๆ ใครก็ได้ช่วยหน่อยนะ ขอบคุณงามๆ

Comment

Working...
                              X