Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 2.4GHz แต่ทำไมมันเห็น CPUZมันเห็นแค่นี้อ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6600 2.4GHz แต่ทำไมมันเห็น CPUZมันเห็นแค่นี้อ่ะคับ

ผมมีคำถามดังนี้คับ
    1.คือว่าผมใช้ Q6600 2.4GHz, M/B P5KPL/1600, Kingmax2*1GB/1066 ,Shappire 3650 /512M , PSU Enermax 370W แต่CPUZ อ่านCPU Speedได้ที่ 1600 MHZ(แต่บางครั้งก็กระพริบเปลี่ยนเป็น2400MHzอยู่แป๊บนึงแล้วก็เป็น1600MHzเหมือนเดิม) ที่Bus 266 แต่ในPropertyของMy Computer ก็อ่านได้ปกติที่ 2.41GHz ตกลงมันเกิดจากอะไรและต้องแก้ไขยังงัยคับ

2. ต่อมาผมมาอ่านบทความต่างๆในบอร์ดนี้เลยอยากหัดOC บ้าง เลยลองหัดทำบ้างโดยปรับBusไปที่315 (เกินว่านี้มันเปิดไม่ติดแล้วอ่ะคับ) ผลที่ได้คืออ่านCPU Speedได้ที่ 1800 MHZ แต่ใน PropertyของMy Computer อ่านได้ที่ 2.83GHz ถ้าผมจะพัฒนาการOC ต่อควรไปปรับตรงไหนรือเพิ่มเติมอะไรช่วยแนะนำด้วยคับ

รูปคับ
    Attached Files

ใน BIOS ... Disable: C1E กับ EIST ครับ (intel speedstep technology)

มันจะได้วิ่ง @2.4GHz คงที่ตลอดเวลา ไม่ประหยัดพลังงาน ขึ้นๆ ลงๆ

sigpic

Comment

ถูกครับ.....ตามด้านบนเลยครับท่าน ลองทำดูครับ

Comment

มันจะวิ่ง 1.6 และ 2.4 ครับ ถ้าเราใช้มันเยอะมันจะวิ่งที่ 2.4 แต่ถ้าเราเปิดปรกติ มันจะวิ่งแค่ 1.6 เพราะ intel เขาต้องการจะทำให้ประหยัดพลังและความร้อนที่ตัว CPU มันร้อนน้อยที่สุด+กับการกินไฟน้อยครับ เป็นเรื่อง ปรกติขอ พวก 4 คอ ครับ อีกเรื่องหนึ่ง จะ OCZ มันดูรึยังว่า CPU มันร้อนรึป่าวอ่ะครับ เพราะ เรื่องความร้อนของ CPU ต้องมาเป็นอับดับหนึ่ง นะครับ เพื่อความปลอดภัยของ CPU และตังในกระเป๋า ท่าน อิอิ

Comment

นั้นเล่นจอดมอไซด์กลางถนนเลยเหรอ ....

Comment

ขอบคุณทุกท่านเลยคับ เดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปลองปฏิบัติตาม

ปล.เรื่องความร้อนตอนที่เป็น2.83GHzแล้วเท่าที่จำได้เป็นดังนี้ครับ

Core #0 = 40-41c
            Core #1 = 39-40c
            Core #2 = 38-39c
            Core #3 = 38-39c
            ไม่รู้ว่าประมาณนี้ปกติรึป่าวคับ ยังงัยแนะนำด้วยนะคับ

Comment

Originally posted by dears View Post
              นั้นเล่นจอดมอไซด์กลางถนนเลยเหรอ ....
              ที่จอดมันหายากคับ เลยจอดประชดจราจรซะเลย55+

Comment

ของผม Q6600 @ 3.4 ไฟ 1.58 ติด Hyper 212 / 2 Fan

Comment

Originally posted by deedom View Post
                  ของผม Q6600 @ 3.4 ไฟ 1.58 ติด Hyper 212 / 2 Fan

ถ้ายังงั้นแสดงว่าถ้าผมจะคิOCแบบจิงจัง(แบบว่าจะเอาดีทางนี้55)ก็ควารติดซิงค์ที่มันระบายความร้อมเพิ่มแบบนี้เลยใช่มั้ยคับ

แล้วไอ้การปรับไฟเนี่ยเค้าปรับกันตรงไหนอ่ะคับ เมื่อวานตอนที่เพิ่มBusให้มันเกินกว่า315คือไปที่320ผมลองไปปรับที่CPU Over Voltage ที่ +1.0mA (ไม่แน่ใจหน่วยนับอ่ะคับ)แล้วมันเปิดไม่ขึ้นก็เลยไปปรับเป็นAutoเหมือนเดิมก็ไม่ติดอีก เลยปรับBusลงมาเรื่อยๆ สุดท้ายก็ได้ที่315เนี่ยแหละคับ

จากเสปคข้างบนที่ผมแจ้งไว้ ผมควรลองปรับเพิ่มในส่วนไหนบ้างคับที่มันพอจะได้ 3.0GHz Up

Comment

ซิ้งเดิม ๆ ปรับได้ 9*333 = 3.0 GHz
                    ปรับไฟที่ CPU voltage :1.45000 ครับท่าน
                    ม่ายช่ายปรับที่ CPU Over Voltage นะครับ

Comment

Originally posted by deedom View Post
                      ซิ้งเดิม ๆ ปรับได้ 9*333 = 3.0 GHz
                      ปรับไฟที่ CPU voltage :1.45000 ครับท่าน
                      ม่ายช่ายปรับที่ CPU Over Voltage นะครับ

โอเคคับขอบคุณมากเลยคับ
                      ว่าแต่ตัวคูณของคุณเป็น 9 แต่ทำไมของผมมันแค่ 6 เองอ่ะคับ
                      CPUแต่ละตัวมันมาไม่เท่ากันหรือคับ หรือว่าต้องปรับตรงไหนรึป่าวคับ

Comment

ความรู้ จด ๆๆ

Comment

ดันเองเลยคับ..รอคำตอบ..^0^

Comment

ในไบออส ปรับเลข 6 เป็นเลข 9 โดยกด + ครับ
                            CPU Ratio setting : 9

Comment

ในไบออส ปรับเลข 6 เป็นเลข 9 โดยกด + ครับ
                              CPU Ratio setting : 9
                              ขอบคุณมากคับ แล้วจะเข้ามารายงานผลอีกทีคับ

Comment

Working...
                              X