Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะจั้มฮาดดิด ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะจั้มฮาดดิด ช่วยหน่อยครับ

คือผมซื้อเครื่องใหม่มา HDD เป็นแบบ SATA

แต่เครื่องเก่าผมมันเป็นสายแพ

ผมเคยจั้มแล้วแต่มันไม่บูตทั้ง2ตัวเลย(ที่ใช้สายแพเสียช่องของ CD นะครับ เพราะของ HDD ไม่มี)

ผมลองเอาสายไฟเสียบฮาดดิดแล้วเปิดเครื่อง แล้วก้อเอาสายแพเสียบ แล้วก้อ Ass new hardware แต่ก็หาไม่เจอ

มีวิธีหรือขอแนะนำหน่อยครับ

อย่าได้เพลงในเครื่องเก่ามาก

ขอบคุณมากเลยครับ

อย่างไงครับไม่เข้าใจ แล้วเมนบอร์ดตัวเก่ามีช่องเสียบ SATA ไม่ครับ

ถ้ามีช่องเสียบแบบ SATA ก็เสียบใส่เข้าไปเลยครับ แต่กำหนดจั้มเปอร์อย่าให้เหมือนกัน

Comment

ผมก็เคยมีปัญหาครับเกี่ยวกับการจั๊มฮาร์ดดิสลงกับ sata เนี่ย อยากได้ข้อมูลเหมือนกันครับ

Comment

ผมเคยแต่ใช้ฮาร์ดิกแบบ ide แล้วจั๊มเป็น sata อะครับ ผลคือมันบู๊ต วนอะครับพอบู๊ตเสร็จก็วนไปเหมือนกดรีเซตอะครับ

Comment

ไม่มีปัญหานะคับ

ต่อได้ผมก็ต่อปรกติ

ต่อดูเรื่องการเซ็ทจั้ม ถ้าเลือก เป็น master or slave ทั้งคู่ มันจะรัน ตัว IDE ก่อน

แต่เวลาถอด IDE ออก ขอบอก ปัญหา จะตามมา คือ เครื่องท่านจะ ไม่ยอม Detect

ต้องนั่งรอเป็นชั่วโมง ในการ สตาร์ทเครื่องรอบแรก หลังถอด IDE ออก 555+

Comment

Working...
          X