Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำบอร์ดใหม่ให้ 955BE หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำบอร์ดใหม่ให้ 955BE หน่อยครับ

ใช้ 955BE คู่กับ 790GX-G65 ทีนี้ RAM DDR3 ที่ใช้เป็น 1866 อยากใช้บอร์ดที่ RAM วิ่งเต็มได้
    (บอร์ดวิ่งเต็มแค่ 1600)
    อีกอย่างบอร์ดมีปัญหาตรงปรับโหมด Clock ใน Biosไม่ได้ตั้งแต่เอา RAM ใหม่ใส่เข้าไป
    เลยอยากทราบว่าบอร์ดตัวไหนเหมาะกับ X4 955BE กับแรม บัส1866 ตัวนี้ดีครับ

955BE แรมเดิมๆ 1333 สูงสุด 1600 ไปมากกว่านั้นไม่ได้แล้ว

Comment

เมนบอร์ดยี่ห้อ Asus รุ่นที่ใช้รหัส R2.0 ต่อท้าย หน้าจะพอลากได้ถึงบัส 2,000
      แต่คงต้องเพิ่มไฟเลี้ยงแรม 1.65v ขึ้นไป (ไม่ควรเกิน 1.7 ถ้าไม่มีพัดลมช่วยระบายความร้อน) ใช้งานจริงกดค่า CL เอาก็ได้ครับ ไม่จำเป็นจะต้องบัสสูงเสมอไป
      Last edited by First!!; 26 Jan 2016, 19:16:15. Reason: แก้คำผิด

Comment

Originally posted by First!! View Post
        เมนบอร์ดยี่ห้อ Asus รุ่นที่ใช้รหัส R2.0 ต่อท้าย หน้าจะพอลากได้ถึงบัส 2,000
        แต่คงต้องเพิ่มไฟเลี้ยงแรม 1.65v ขึ้นไป (ไม่ควรเกิน 1.7 ถ้าไม่มีพัดลมช่วยระบายความร้อน) ใช้งานจริงกดค่า CL เอาก็ได้ครับ ไม่จำเป็นจะต้องบัสสูงเสมอไป
        บอร์ดนี่ยังมีมือ 1 ขายอยู่ไหมครับ?
        ปล. ขอบคุณที่ตอบครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by O_ho View Post
        955BE แรมเดิมๆ 1333 สูงสุด 1600 ไปมากกว่านั้นไม่ได้แล้ว
        แสดงว่าถ้าจะเล่นเต็มบัสต้องเปลี่ยน CPU ใหม่ใช่ไหมครับ?

Comment

ใช่ครับต้องเปลี่ยน CPU แต่เปลี่ยนเป็น FX ตอนนี้ไม่คุ้มแล้วนอกซะจากจะหามือสองถูกๆ ตอนนี้มันเข้ายุค DDR4 แล้วเห็นอัดสุดยัน 3600MHz จะเปลี่ยนใหม่เลยก็ไป Intel GEN 6 พวก i3 6100, i5 6500 หรือจะรอ AMD ZEN มาปลายปีเลยครับ

Comment

CPU Intel Gen 6 ใช้กับแรม DDR4 บัสสูงสุดที่ 4,000 MHz รองรับได้สูงสุดที่บัส 4,100 MHz ยกเว้นจะลากบัส CPU เพิ่มขึ้นไปอีก
            แต่ต้องเพิ่มไฟเกินกว่าที่ทาง Intel เข้ากำหนด เลยไม่แนะนำให้ปรับบัสแรมสูงเกินกว่านี้ แค่นี้ราคาค่าแรมก็แพงกว่า CPU แล้วครับ

ปล.ถ้าไม่รีบรอดูเมนบอร์ด AM4 ของ AMD ก่อนก็ได้ครับ ต้องมีออกมาขายก่อน CPU อยู่แล้ว
            Last edited by First!!; 27 Jan 2016, 01:01:14.

Comment

เพิ่มเติม แล้วบอร์ดอื่นที่ไม่ใช่ ASUS แต่เป็น R2.0 นี่ใช้ได้มั้ยครับ?
              หรือต้องเป็น ASUS อย่างเดียว

Comment

บอร์ดชิป 970, 990 ลากแรมเกิน 1600MHz ได้หมดแต่ต้องใช้ CPU AMD FX เท่านั้น

BIOSTAR TA970
                ASROCK 970 PRO3 R2.0
                MSI 970A-G43
                MSI 970 GAMING
                GIGABYTE GA-970A-D3P (R2.0)
                GIGABYTE GA-990FXA-UD3 R5

Comment

ขอบคุณมากครับ มีเรื่องเสียตังอีกละ
                  ถ้าเทิร์นไป FX นี่ ต้องเพิ่มงบอย่างน้อยที่สุดประมาณเท่าไรเหรอครับ?
                  Last edited by macrosszer; 27 Jan 2016, 11:57:30.

Comment

แหล่งมือสอง http://www.overclockzone.com/forums/...lay.php/93-CPU

Comment

พวก 970/990FX บัส 2000 อาจจะถึงนะครับ ถ้าแรมใช้บัส 2133

Comment

Originally posted by kitti3 View Post
                        พวก 970/990FX บัส 2000 อาจจะถึงนะครับ ถ้าแรมใช้บัส 2133
                        ถ้าเป็น 1800 (ที่ใช้ตอนนี้)
                        จะมีโอกาสลากถึงไหมครับ?
                        ปล.ขอบคุณที่แนะนำครับผม

Comment

ลำบากครับ

Comment

ขยับบัสเล่นดูสิครับ อันนี้ยังไม่เพิ่มไฟเลย auto

Comment

Originally posted by AMD69bit View Post
                              ขยับบัสเล่นดูสิครับ
                              เข้าไปตั้งค่าใน Cell Menu ไม่ได้เลยครับ ตั้งแต่ใส่ RAM 1866 ตัวนี้
                              (เคยโพสใน General Hardware แล้วไม่มีคนตอบ)
                              ต้องใช้ Setting ที่ Save ไว้ตัวเดิม
                              โดย FSB: DRAM ต้องเป็น 1.2.6.6 ถึงจะเปิดติด
                              มี 1.3.33 ละก็ 1.4 แต่ปรับไม่ได้ ปรับแล้วจอดำ ต้อง Clear CMOS
                              คงต้องเปลี่ยนบอร์ดแล้วหละ

Comment

Working...
                              X