Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลาก EP45-UD3R ไปที่ bus 500 ไม่ได้ ..ต้องปรับปรุงอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลาก EP45-UD3R ไปที่ bus 500 ไม่ได้ ..ต้องปรับปรุงอะไรครับ

ลาก EP45-UD3R ไปที่ bus 500 ไม่ได้ ..ต้องแก้ไขยังไงครับ

......ปัญหาจากอุปกรณ์หรือคน

อุปกรณ์ตามลายเซ็น cpu e6750 + crucial 16fd5

ไฟ ตาม hw monitor cpu 14.1 .... ram 2.29

..ตอนนี้ใช้อยู่ 8x450 = 3.6 ram 1200 ก็พอเสถียรอยู่

แต่ทดลองลาก bus ไปที่ 500 จอดสนิท

ทดลองลดตัวคูณ cpu เหลือ 7 กับ ทด ram ลงมา 1066 แล้ว ก็ไม่ได้ จึงไม่น่าจะตันที่ cpu หรือ ram

เห็นเค้าลากกว่า ห้าร้อยกว่า อยากลองดูบ้าง แบบเกรียนๆ ก็ยังดี 500x8 = 4000 เลขมันสวยดี

เวลาพิมพ์ word หรือ excel จะได้ลื่นๆ

หมายเหตุ m/b gig นี่ไฟมันมั่วเหลือเกิน ต้องปรับลอง แล้วค่อยมาดูก้บ hw monitor

.........แต่ก็ดีตรงที่ว่า ถ้า o/c แล้วไปไม่รอด ไม่ต้องเปิดฝาเครื่องเคลียร์ bios แค่ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ก็เข้า bios ไปแก้ได้เลย

.
    Last edited by jinyong; 5 Nov 2008, 18:24:23.

up รูป

Comment

ไม่ได้ปรับ Vtt Vpll VFSBหรือครับ ลองหาจุดที่เสถียรของความเร็วปัจจุบันก่อนครับ
      แล้วลองปรับเพิ่ม 1-2 Step น่าจะไ ด้นะครับ
      Ram ปล่อยเป็น 1-1 ก่อนดีมั้ยคับได้ FSB 500 แล้วค่อยมาดูแรมอีกที
      CPU ลองเป็น *7 ไว้่ก่อนน่าจะดีครับ

ลองดูนะครับผมว่า บัส 500*7 สบายๆ

Comment

สงสัย หิวไฟ

Comment

แรมแรงจังครับ ไฟแรมเท่าไหร่ครับนั้น

Comment

จะเอา E6750@4G เนี่ยะ .... ซิงค์อะไร

Comment

Originally posted by tee0 View Post
              ไม่ได้ปรับ Vtt Vpll VFSBหรือครับ ลองหาจุดที่เสถียรของความเร็วปัจจุบันก่อนครับ
              แล้วลองปรับเพิ่ม 1-2 Step น่าจะไ ด้นะครับ
              Ram ปล่อยเป็น 1-1 ก่อนดีมั้ยคับได้ FSB 500 แล้วค่อยมาดูแรมอีกที
              CPU ลองเป็น *7 ไว้่ก่อนน่าจะดีครับ

ลองดูนะครับผมว่า บัส 500*7 สบายๆ

vtt vpll vfsb ผมสงสัยว่าพวกนี้ละครับ ปรับไม่เป็น

เพิ่งย้ายค่ายมา amd มันมีแค่ปรับไฟ cpu ram NB

bios ของ gig จะมีใต้ vcore ให้ปรับไฟอีกเพียบ

CPU VCORE ตั้ง 1.44 อยู่ (ได้จริง 1.41)

CPU TERMINATION พวกนี้ลงไป บวกเพิ่ม แบบมั่วๆ นิดๆ หน่อยๆ
              CPU PLL
              CPU REFERENCE

MCH CORE
              MCH REFERENCE
              ...

DRAM VOLTAGE ตั้ง 2.3 อยู่ (ได้จริง 2.29)

ตอนนี้ 450*8 อยู่ ram 1200 เสถียรดีอยู่ครับ ตามรูป

แต่ 500*7 มันไม่ได้ครับ ขนาดกดแรม มาเป็น 1:1 แล้วครับ

Originally posted by TWK. View Post
              สงสัย หิวไฟ
              คิดว่างั้นครับ แต่ปรับไฟให้ m/b ไม่เป็นครับ

Originally posted by Alatal2iel View Post
              แรมแรงจังครับ ไฟแรมเท่าไหร่ครับนั้น
              ไฟตาม hw monitor 2.29 ครับ ตั้งใน bios ไว้ 2.3

Originally posted by dears View Post
              จะเอา E6750@4G เนี่ยะ .... ซิงค์อะไร
              ..แหะๆ อยากได้แค่แบบเกรียนๆ เท่านั้นเองครับ เลขมันสวยดี

ซิงค์เดิม + ซิลิโคน mx2 แต่ใช้ในห้องแอร์ตลอด อุณภูมิปัจุบัน 36-50 กว่า ตอน test หนักๆ ก็ 70

ได้เห็นสมใจแล้วก็คง ปรับไปใช้ประมาณ 400*8 แค่นั้นละครับ

เครื่องพิมพ์งานกับเล่น net เป็นหลักเอง
              Last edited by jinyong; 5 Nov 2008, 18:15:20.

Comment

Working...
              X