Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอฟ้าบ่อยมาก ๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอารัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอฟ้าบ่อยมาก ๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอารัย

จอฟ้าบ่อยมาก ๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอารัย

บางทีฟังเพลงเฉยๆ ก้อขึ้นจอฟ้ามาเฉยเลย แล้วเป็นบ่อยด้วย
    ยิ่งเล่นเกมนะ ไม่ถึง 10 นาทีเลย มันเด้งออกมาเลยอ่ะคับ
    ช่วยทีนะคับ

การ์ดจอ แน่ๆๆๆแต่ก็ไม่ฟันธง ลองขัดแลมพาร์ด เตะฮาร์ดดีส เบาๆๆ น่าจะดี เอิกๆๆๆ

Comment

OC หรือเปล่าครับ ขอดูสเป็กหน่อย อย่างละเอียดเลยครับ

Comment

จอฟ้าที่ว่ามันฟ้องรหัสว่าไงครับ จะได้ช่วยดูวิธีการแก้ไขได้ง่ายขึ้น

Comment

อาจจะเป็นเพราะไดรเวอร์คับ ผมก็เคยเป็น ลองเปลี่ยนไดรเวอร์ดูคับ

Comment

ผมให้ 80 เปอแรม ลองตัวเดียวก่อนนะครับ
            10 เปอ กาดจอ ถอดเเล้วลองออนบอดครับ
            10 เปอ ไฟไม่พอครับ ถอดอะไรไปอย่างนึงก็ได้ครับ
            ลองบอกรายละเอียดคอมท่านก็ดีนะจ้ะ

Comment

ต้องดูรหัสตอน error ด้วย

Comment

-*- แต่ผมเพิ่มวินโดว์ให้ด้วยนะ เพราะผมเคยเป็น วินโดว์ไม่ค่อยสมบูรณ์พวกวืนโดว์โม

Comment

ขอดูสเปกคอม

แล้ว อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ ก่อนเล่นกับหลังเล่นคอม

Comment

ไม่รู้ว่าจะกรณี/สาเหตุเดียวกันมั๊ย คือ
                    ตอนผมซื้อ P5Q-DELUXE มาใช้ใหม่ๆสดๆ
                    หลังจากติดตั้ง DRIVERS เมนบอร์ดเสร็จแล้ว
                    ก็พบอาการจอฟ้าถี่ยิบเลยครับ...ขณะอยู่ในวินโดวส์ได้แค่ 2-5 นาที ก็จะจอฟ้าอยู่นั่นแหล่ะ
                    แต่หากอยู่ในหน้าจอไบออส ไม่พบอาการจอฟ้า
                    ก็มีผู้รู้ท่านหนึ่งบอกว่า น่าจะเกิดจากไบออส ซึ่งขณะนั้นไบออสเมนบอร์ดผมคือ รุ่น 1004
                    เขาก็แนะนำให้ดาวน์เกรดไบออส ไปใช้รุ่น 0803 เพราะมีรายงานว่ารุ่น 1004 จะมีปัญหากัน
                    หลังจากผมดาวน์เกรดไบออส อาการจอฟ้า ก็หายไปเลยทันทีครับ

ขอเอาใจช่วยให้แก้ปัญหาลุล่วงโดยเร็วครับ
                    โชคดีครับ
                    Last edited by dragon_horse; 6 Nov 2008, 01:37:52.

Comment

จอฟ้าบ่อยๆไม่ดี รีบแก้นะขอรับ ไม่งั้นจะสายไป

เครื่อง(เก่า)ผม ขึ้นจอฟ้าบอกว่ามีปัญหาที่ memory แต่มันนานๆทีเลยไม่ใส่ใจ

แล้วอยู่มาวันนึงก็จอฟ้าอีก ผิดแต่ครั้งนี้บูทไม่ขึ้นแล้วน่ะสิ

สรุป ไปทั้ง ram ทั้งการ์ดจอขอรับ T-T

Comment

screensaver bluescreen

Comment

ลอง ถอดมาขัดๆ ดู

Comment

ดูที่ตัวเลข เช็คอุปกรณ์ หรือ จะรอให้พังก่อนแล้ว...ค่อยว่ากันต่อ เอิ๊กๆ

Comment

อ่อ ไม่ได้ OC เลยครับ
                              ส่วนอุณหภูมิ CPU ก้อ 35-45 คับ
                              VGA ก้อ 41-49 อ่ะคับ
                              สเปคก้อ ตามลายเซ็นเลยคับ

ผมมือใหม่อ่ะคับไม่รู้อารัยเลย

Comment

Working...
                              X