Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu ขาหักทำไงดี T T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu ขาหักทำไงดี T T

ผมถอดซิงค์ออกมาและ ซิลิโคดมันแล้วมัติดกับ ซีพียู ออกมาด้วย จึงทำให้ cpu ขาหัก เปนจำนวน 1 ขา จะแก้ยังไงดี ต่อขาได้ไหม แพงหรือป่าวคับ
    และถ้าผมจะสอยตัวใหม่สอยเป็น 6000+ หรือ Phenon 8450เอามา oc ให้ใด้2.9เอาอันไหนดี
    NF6P ใส่ฟีนอมได้ไหมคับ

ลองเปิดดูก่อนครับ เผื่อติด..แบบนี้ครับ..

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=320421

Comment

ไปโรงบาล เข้าเฝือกครับ

Comment

ไปที่ร้านซ่อมซีพียูในพันทิปครับ เขาต่อขาให้ได้ครับ

Comment

ทำจาย T_T อิๆๆล้อเล่น

Comment

ประกันหมดยังคร๊าบเอาไปเตลมงับ

Comment

เอาใส้สาย LAN แหย่ลงไปใน Socket ให้มันยาวเลย Socket ขึ้นมาแล้วให้มันชนพอดีกับต้นตอที่ขาด ก็น่าจะใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

เอาไปต่อขาผมว่าไม่ค่อยดีหรอกครับขามันเยอะ จะพาขาอื่นเอียงไปด้วย แล้วมันจะทำให้ความแข็งแรงขอขารอบๆน้อยลง แต่ถ้าเป็นขาริมๆวัดวงต่อดูครับ

ผมเคยเสีย FX-55 ไป เพราะว่าต่อขาเนี่ยหล่ะครับ ส่วน X2 3800+ s.939 ผมก็ทำขาหักที่เอาใส้สายแลนแห่ยลงไปก็ยังใช้งานได้ดี ลาก 2.8 ไฟเดิมสบายๆ
              sigpic
              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
              งดแรงชั่วคราว

Comment

ขาหักเคลมไม่ได้ ซ่อมไปก้ไม่เหมือนเดิม ยิ่งถ้าขานั้นเปนขาที่สำคัญไม่ใช่ขากราว ทำใจเลยคับ

Comment

อย่ากังวลครับ ถ้ามันยังไม่ไหม้ก็ยังใช้ได้อยู่
                  ลงดูขาที่มันหักว่าหักขาไหน เอาไปเทียบกับรู socket ในเมนบอร์ด แล้วจำรูตัวนั้นให้ดีครับ
                  ท่านรู้จั ซีเนอร์ไดโอด หรือไม่ ถ้าไม่รู้ ก็ใช้ตัวต้านทานแทน น่าจะรู้จักตัวต้านทานน่ะครับ
                  ใช้ขา ซีเนอร์ไดโอดหรือขาตัวต้านทานแทนขาซีพียูที่หักไป
                  ตัดขาตัวซีเนอร์ตัวนั้นให้มีความยาวใกล้เคียงกับขาซีพียู แต่เอาให้ยาวกว่านิดหน่อยน่ะครับ
                  เสียบขาตัวซีเนอร์ที่ตัดได้ขนาดแล้ว ลงไปในรูที่เมนบอร์ดครับ ตรงช่องเดียวกันกับขาซีพียูที่มันหักนั่นแหละครับ
                  จากนั้นก็ใส่ซีพียูลงไปในเมนบอร์ดตามเดิม แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ
                  เหตูผลที่ใช้ ขาตัวซีเนอร์ไดโอดก็เพราะว่าขามันเล็กใกล้เคียงกับขาซีพียูมาก แต่ถ้าไม่มีก็ใช้ตัวต้านทานแทนได้
                  แต่ขาตัวต้านทานมันใหญ่ เวลาเสียบลงไปในบอร์ดมันจะแน่นอาจเสียบลำบากนิดหน่อย แก้ขัดไปก่อนครับ

ผมทำขาซีพียูหักไป 3 ขาแล้วครับ และมันก็ยังใช้งานได้อยู่โดยทำตาวิธีข้างบนครับ
                  ขอให้ซ่อมได้น่ะครับ
                  ตัวซีเนอร์และตัวต้านทานหาได้ตามร้านที่รับซ่อมอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทั่วไปครับ ตัวไม่กี่ตังหรอกครับ
                  ดีกว่าเอาไปให้ร้านซ่อม

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                    ไปที่ร้านซ่อมซีพียูในพันทิปครับ เขาต่อขาให้ได้ครับ
                    มีด่วยเหรอครับ ร้านต่อ ขา cpu เด๋วเอา 1.8Gb. 478 ไปต่อมัง ขางอไป 2 ขา ว่าแต่ร้าน ชื้อร้านอะไร ชั้นใหนครับ

Comment

ช่ายคับ ไอ้ซิลิโคนที่มากับตัวซิงค์เดิม มันเหนียวเหมือนกาวมาก

ดึงไม่ดีหลุดออกทั้งตัวซีพียู เลย

Comment

ถ้าประกันเป็นของ คอม7 ส่งเคลมได้นะครับ

Comment

.
                          Last edited by virussutteen; 9 Dec 2015, 00:06:37.

Comment

ผมเคยเอาไปซ่อมครับ 300 บาท

Comment

Originally posted by เด็กนอกสังกัด View Post
                              ถ้าประกันเป็นของ คอม7 ส่งเคลมได้นะครับ
                              ดูเงื่อนไขดีๆก่อนครับ
                              http://www.comseven.com/claim/?name=...=readnews&id=8

ของผมหักไป 3 ขา โชคดีที่มันไม่ใช่ขาที่สำคัญมั้ง มันเลยเปิดติดเหมือนปกติ

Comment

Working...
                              X