overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ขอคำแนะนำเรื่อง DSLR หน่อยค่ะ

OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำเรื่อง DSLR หน่อยค่ะ

คือว่า ถ้าไม่มีประสอบการณ์ทางด้านการใช้ DSLR มาก่อนอ่ะค่ะ อยากจะถามว่า มันใช้ยากมั้ย
    แล้วรุ่นไหนดีอ่ะคะ ลองอ่านๆดูแล้ว แต่ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจอยู่ดีอ่ะค่ะ

คือว่า ที่สำคัญคือ อยากจะรู้ว่า มันต่างกับ คอมแพค ตรงไหนคะ <<ไอ้ศัพท์เทคนิคที่ดูยากๆ แปลไม่ออกอ่ะค่ะ ช่วยอธิบายแบบเห็นภาพให้หน่อยได้มั้ยคะ>>

แล้วถ้าอยากเริ่มถ่ายต้องศึกษาตรงไหนบ้างอ่ะคะ

แล้วถ้าจะซื้อ เพื่อที่จะไปถ่ายตอนไปเที่ปีใหม่ที่แถบๆยุโรป คิดว่ามันจะคุ้มมั้ยคะ ถ้าเทียบกับกล้องคอมแพคที่มีอยู่อ่ะค่ะ

รบกวนช่วยตอบทีนะคะ อยากได้ความรู้อ่ะค่ะ

**แต่ที่สำคัญคืออยากใช้ DSLR มานานแล้วอ่ะค่ะ แต่ยังหาจังหวะซื้อไม่ได้ซักที อิอิ

แล้ว DSLR กับ DSLR Like ต่างกันยังไงอ่ะคะ

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

สงสัยกระทู้นี้ได้คุยกันยาวชัวร์ ถ้าจะให้เข้าใจกันจริงๆนะ

สำหรับข้อแตกต่างจริงๆที่ DSLR ทำได้ แต่กล้อง compact ทำไม่ได้ก็คือเรื่องของการเซตระยะชัตเตอร์ รูชัตเตอร์ ซึ่งการตั้งค่าแค่ 2 จุดนี้ก็ทำให้ปริมาณแสงที่เข้ามากระทบระบบรับภาพก็แตกต่างกันแล้ว เราก็สามารถทำให้ภาพสว่าง/มืดได้ดั่งใจ แล้วแต่ว่าอยากได้ภาพแบบไหน ไหนจะระบบอื่นๆเช่น manual focus ที่กำหนดเองได้ ว่าอยากจะเน้นให้ส่วนไหนของภาพชัด และการเปลี่ยนเลนส์เพื่อให้ได้ภาพในรูปแบบ/มุมมองต่างๆ (เลนส์ 2 ตัวที่ครอบคลุมระยะซูมเดียวกัน แต่ถ้าความสามารถของเลนส์ไม่เท่ากัน spec แตกต่างกัน ก็ให้ภาพที่แตกต่างกันได้ครับ)

ความสามารถของ DSLR หลักๆเลยก็คือ สร้างสรรค์ภาพให้ได้ตามที่เราต้องการให้มันเป็นครับ เพียงแต่ความสามารถอย่างเดียวคงไม่พอ อาจจะต้องมีอุปกรณ์เสริมอีกหลายๆอย่าง และความตั้งใจจริงที่จะศึกษาอย่างจริงจัง แต่เริ่มต้นแล้ว ค่อยๆศึกษา function ของกล้องที่ตัวเองมีก่อนดีกว่าครับ เริ่มจากการตั้งค่าง่ายๆอย่าง white balance ก็ทำให้ภาพที่ออกมาแตกต่างกันแล้ว และยังมีอีกหลายๆอย่างที่กล้องทำได้โดยที่เราไม่รู้ครับ

ถ้าคิดอยากได้ DSLR จริงๆ ลองตั้งงบ และศึกษาเยอะๆก่อนครับ ถึงตอนนี้จะตั้งงบไว้กี่หมื่นหรือกี่แสนก็แล้วแต่ แต่ถ้าไม่มีความรู้ใดๆเลย ซื้อ DSLR มาอาจจะถ่ายรูปได้แย่กว่ากล้อง compact ก็เป็นได้ครับ

ขอบคุณมากนะคะ ^^

ถ้าเอาราคาสัก20000 + - ได้อ่ะคะ คิดว่ามีตัวไหนที่น่าใช้สำหรับมือใหม่บ้างมั้ยคะ

OverclockZone Member xxxxxz's Avatar
    ประชาสงเคราะห์16

ลอง olympus e-420 , canon 1000d , Nikon D40x ดูครับ
    หรือ ลองหาข้อมูลใน google ว่าตัวไหนจะเหมาะกับเราที่สุด
    3 ตัวนี้ราคาประมาณ 2 หมื่น

OverclockZone Member mozkilto's Avatar
    Nakhonratchasima

canon eos 400D เหมาะสำหรับ คนเริ่มต้น

แตกต่างจาก คอมแพคตรงที่ไฟล์ภาพ สวยกว่าแน่นอน ความยืดหยุ่นในการตกแต่งไฟล์มีมาก

มีอีกหลายอย่างครับ แต่แนะนำว่า ควรจะมีในมือ แล้วลองเล่นดูครับ ไอ้พวกศัพท์เทคนิค อย่าพึ่งซีเรียส เดี๋ยวก็รู้จักมันเอง

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

2 หมื่นอาจจะเหนื่อยซักหน่อยกับการเลือกนะครับ ^^" เพราะตัวเลือกจะมีน้อย แต่ canon eos 400d ก็ดูเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

ยังไงผมขอถามได้มั้ยครับ ว่าจะไปยุโรปช่วงไหน ถ้าพอมีเวลา จะได้บอกวิธีศึกษาการใช้ dslr ทั่วๆไปพื้นฐานก่อนน่ะครับ

ที่กล้อง DSLR ให้คุณภาพของภาพดีกว่า กล้องคอมแพค
    เพราะ ขนาด sensor รับภาพภายในกล้อง DSLR มีขนาดใหญ่กว่าเยอะเลยครับ

ชิ้นแก้วที่นำมาทำเลนส์กล้อง ก็มีคุณภาพแตกต่างกันมาก
    รวมไปถึงราคาที่แตกต่างกันมากด้วยเช่นกัน

- Digital-SLR VS Digital-Compact ซื้ออย่างไหนดีกว่า
    http://www.pixview.net/content/view/56/7/

ตัวกล้อง DSLR และ ตัวเลนส์ ให้คุณภาพที่ดีกว่ากล้องคอมแพค
    แต่ ก็มีเรื่องขนาด น้ำหนัก ที่เป็นภาระด้วยเหมือนกันครับ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

+- นี่ 450D เลยสิครับ อิอิ รุ่นใหม่ จอหย่ายกว่า ด้วย แต่ 2หมื่่นกลางๆครับ

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

สิ่งที่ผมพิมต่อไปนี้ อย่าเชื่อ 100%เพราะมีความเห็นส่วนตัวอยู่ แต่ดูประกอบได้ครับ

ถ้าคิดว่ารักษาของได้ดีพอ ไม่ให้เชื้อรา/ฝ้าขึ้นเลนส์ ไม่ทำsersorมีฝุ่นจนต้องส่งล้าง ไม่ให้มีอะไรมากระแทก กล้าเสี่ยงว่าใน 1 ปี มันจะไม่เสีย ซื้อกล้องประกันร้านก็ได้ครับ ราคาต่างกันเยอะอยู่ครับ เงินที่จ่ายมากขึ้นเพื่อได้กล้องประกันศูนย์นั้น เขาประกันเราปีเดียว แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็ประกันศูนย์ตามปกติดีกว่าซื้อมาแล้วนอนไม่หลับเพราะกลัวกล้องเสียนะครับ
    ราคาร้าน zoomcamera
    ส่วนwebของ pix-oneเขาปิดอยู่
    ราคามันต่างกันพอสมควรอยู่(แล้วแต่รุ่นด้วย) ลองดูราคาของCanon 450D+18-55IS ,Canon 400D+18-55 IS ,Canon 1000D+18-55 IS และ Nikon D60+18-55VR ดูนะครับ อย่าลืมว่าต้องเผื่องบไว้สำหรับอย่างอื่นด้วย (สิ่งที่ผมแนะนำว่าควรซื้อทันที คือ filter protectใส่หน้าlens ไว้กันฝุ่นกันรอยนิ้วมือครับ ถ้าซื้อแบบธรรมดาๆอาจก่อให้คุณภาพภาพต่ำลงได้ แต่ถ้าใช้แบบmulticoat คุณภาพจะดรอปลงน้อย แต่ทำความสะอาดยากกว่าครับ ส่วนตัวแนะนำแบบmulticoat เช่น hoya pro 1 D)

ขอเตือนว่าเลนส์ตัวแรกนี้ระยะจะจำกัดจำเขี่ยมากอยู่ คนเคยใช้เลนส์ที่ซูมเข้าออกได้เยอะๆมาใช้จะรู้สึกทันทีเลย แต่ใช้ให้คล่องก่อน แล้วค่อยพิจารณาเลนส์ตัวต่อไปก็ดีครับ แต่ถ้าจะซื้อทันทีและสนใจคุณภาพมากกว่าความสะดวก ให้ซื้อเลนส์ช่วงต่อ ตัวอย่างเช่น ใช้canonต้องการzoomให้ได้ระยะไกลขึ้น ก็ต่อด้วย Canon 55-250IS หรือsigma 70-300 ก็แล้วแต่ ส่วนพวกระยะครอบจักรวาลเช่น 18-200 ก็ได้ความสะดวก แต่คุณภาพภาพสู้ไม่ได้ครับ เช่น ขอบอาจจะมืดที่บางระยะ ถ่ายตึกตรงๆดันออกมาโค้ง ฯลฯ (ไม่ใช่ว่าพวกเลนส์ที่ซูมได้เป็นช่วงสั้นๆจะไม่มีปัญหา แต่มีน้อยกว่าครับ)

ถ้าจะฝึกถ่ายภาพอย่างจริงๆจังๆ ให้ถ่ายที่โหมด M เลยครับ จะเก่งได้เร็วกว่า (ความเห็นส่วนตัว) ยกเว้นกรณีเร่งรีบ เช่นขับรถผ่านอะไรสักอย่างแล้วจะถ่าย ก็หมุนไปโหมดอื่นๆให้กล้องจัดการให้ครับ
    มือใหม่ยังไม่ต้องสนใจอะไรกับ white balance ตั้ง autoไปเลย แต่ควรจะเล่นกับ speed shutter,ขนาดรูรับแสง,ความไวแสง(iso), การจัดองค์ประกอบภาพ และระยะชัด/เบลอของภาพครับ

จุดเริ่มต้นที่ดีในการเรียนรู้
    http://www.pixpros.net/forums/
    ห้อง rookies club,วิเคราะห์ภาพ และ เทคนิกการถ่ายภาพนะครับ
    Last edited by T4st -t1 -s; 11 Nov 2008 at 23:32:22.

Quote Originally Posted by T4st -t1 -s View Post
    สิ่งที่ผมพิมต่อไปนี้ อย่าเชื่อ 100%เพราะมีความเห็นส่วนตัวอยู่ แต่ดูประกอบได้ครับ

ถ้าคิดว่ารักษาของได้ดีพอ ไม่ให้เชื้อรา/ฝ้าขึ้นเลนส์ ไม่ทำsersorมีฝุ่นจนต้องส่งล้าง ไม่ให้มีอะไรมากระแทก กล้าเสี่ยงว่าใน 1 ปี มันจะไม่เสีย ซื้อกล้องประกันร้านก็ได้ครับ ราคาต่างกันเยอะอยู่ครับ เงินที่จ่ายมากขึ้นเพื่อได้กล้องประกันศูนย์นั้น เขาประกันเราปีเดียว แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็ประกันศูนย์ตามปกติดีกว่าซื้อมาแล้วนอนไม่หลับเพราะกลัวกล้องเสียนะครับ
    ราคาร้าน zoomcamera
    ส่วนwebของ pix-oneเขาปิดอยู่
    ราคามันต่างกันพอสมควรอยู่(แล้วแต่รุ่นด้วย) ลองดูราคาของCanon 450D+18-55IS ,Canon 400D+18-55 IS ,Canon 1000D+18-55 IS และ Nikon D60+18-55VR ดูนะครับ อย่าลืมว่าต้องเผื่องบไว้สำหรับอย่างอื่นด้วย (สิ่งที่ผมแนะนำว่าควรซื้อทันที คือ filter protectใส่หน้าlens ไว้กันฝุ่นกันรอยนิ้วมือครับ ถ้าซื้อแบบธรรมดาๆอาจก่อให้คุณภาพภาพต่ำลงได้ แต่ถ้าใช้แบบmulticoat คุณภาพจะดรอปลงน้อย แต่ทำความสะอาดยากกว่าครับ ส่วนตัวแนะนำแบบmulticoat เช่น hoya pro 1 D)

ขอเตือนว่าเลนส์ตัวแรกนี้ระยะจะจำกัดจำเขี่ยมากอยู่ คนเคยใช้เลนส์ที่ซูมเข้าออกได้เยอะๆมาใช้จะรู้สึกทันทีเลย แต่ใช้ให้คล่องก่อน แล้วค่อยพิจารณาเลนส์ตัวต่อไปก็ดีครับ แต่ถ้าจะซื้อทันทีและสนใจคุณภาพมากกว่าความสะดวก ให้ซื้อเลนส์ช่วงต่อ ตัวอย่างเช่น ใช้canonต้องการzoomให้ได้ระยะไกลขึ้น ก็ต่อด้วย Canon 55-250IS หรือsigma 70-300 ก็แล้วแต่ ส่วนพวกระยะครอบจักรวาลเช่น 18-200 ก็ได้ความสะดวก แต่คุณภาพภาพสู้ไม่ได้ครับ เช่น ขอบอาจจะมืดที่บางระยะ ถ่ายตึกตรงๆดันออกมาโค้ง ฯลฯ (ไม่ใช่ว่าพวกเลนส์ที่ซูมได้เป็นช่วงสั้นๆจะไม่มีปัญหา แต่มีน้อยกว่าครับ)

ถ้าจะฝึกถ่ายภาพอย่างจริงๆจังๆ ให้ถ่ายที่โหมด M เลยครับ จะเก่งได้เร็วกว่า (ความเห็นส่วนตัว) ยกเว้นกรณีเร่งรีบ เช่นขับรถผ่านอะไรสักอย่างแล้วจะถ่าย ก็หมุนไปโหมดอื่นๆให้กล้องจัดการให้ครับ
    มือใหม่ยังไม่ต้องสนใจอะไรกับ white balance ตั้ง autoไปเลย แต่ควรจะเล่นกับ speed shutter,ขนาดรูรับแสง,ความไวแสง(iso), การจัดองค์ประกอบภาพ และระยะชัด/เบลอของภาพครับ

จุดเริ่มต้นที่ดีในการเรียนรู้
    http://www.pixpros.net/forums/
    ห้อง rookies club,วิเคราะห์ภาพ และ เทคนิกการถ่ายภาพนะครับ
    อธิบายดีครับ แต่คนที่ไม่เคยศึกษาอาจจะเข้าใจยาก แต่เอาเป็นว่า DSLR จะสามารถเลือกเลนส์มาใช้กับกล้องได้ และเลนส์แต่ละตัวจะมีความสามารถที่แตกต่างกันไป

หลักการง่ายๆคือ เลนส์ที่มีค่า mm ต่ำจะสามารถถ่ายภาพในมุมกว้างได้ ส่วนเลนส์ที่ mm สูง คือการถ่ายภาพระยะไกล ซึ่งเลนส์ก็จะมีให้เลือกเยอะแยะมากมาย ทั้งเลนส์ซูม 10-22 17-85 18-55 18-200 55-250 70-300 หรืออะไรก็แล้วแต่ คือเลนส์พวกนี้จะสามารถเปลี่ยนระยะมุมมองของตัวกล้องได้ เช่น 10-22mm ก็จะเป็นเลนส์ wide เอาไว้ถ่ายภาพวิว หรือถ่ายมุมกว้าง เห็นสิ่งแวดล้อมเยอะๆ แต่เลนส์ประเภทนี้จะมีข้อเสียคือบริเวณขอบอาจจะมีภาพเพี้ยน จากเส้นตรงเป็นโค้งบ้าง ซึ่งหลายๆคนก็ใช้จุดนี้สร้างให้เป็นศิลปะครับ
    เลนส์ 18-55mm เป็นระยะ normal เอาไว้ถ่ายทั่วๆไป อยากหยิบมาแชะเมื่อไหร่ก็หยิบ ระยะกลางๆเหมือนเรามองสิ่งของธรรมดา อาจจะนำมาถ่ายรูปคน ถ่าย portrait ถ่ายของที่ชิ้นไม่เล็กและไม่ใหญ่จนเกินไป
    ส่วนเลนส์ที่ระยะมากกว่านี้ 55mm++ จะเป็นเลนส์ประเภท tele คือถ่ายภาพระยะไกล หรือเอาไว้ถ่ายวัตถุชิ้นเล็กมากๆ (ที่เรียกกันว่ามาโคร) กำลังขยายสูง ซึ่งเลนส์มาโครจะต่างกับเลนส์ที่ถ่ายระยะไกลตรงที่เลนส์มาโคร ระยะโฟกัสต่ำสุดจะต่ำกว่ามาก ข้อเด่นของมันก็คือสามารถขยายสิ่งของชิ้นเล็กๆให้มองเห็นเต็มจอของกล้องได้ ส่วนเลนส์ที่ใช้ถ่ายระยะไกลนั้น อาจจะเอาไว้ถ่ายนก ถ่ายคนที่อยู่ไกลออกไป หรือแล้วแต่จะนำไปประยุกต์ใช้ครับ แต่ราคาของเลนส์แบบหลังนี้อาจจะต้องทำใจไว้หน่อย ว่าราคาอาจจะสูงเหลือเกิน (บางตัวขึ้นหลักแสนก็ยังมี)

ส่วนเรื่องของ filter ก็ตามที่ทั่น T4 อธิบายไว้ครับ ว่าควรจะใส่ทันทีที่ซื้อกล้อง + เลนส์ (filter ไว้ใส่หน้าเลนส์) ซึ่งเจ้าตัวนี้มีหน้าที่ปกป้องเลนส์ของเราไม่ให้เป็นรอยอาจจะจากการจับโดยไม่ระวัง หรือฝุ่นต่างๆครับ ซึ่งมีให้เลือกหลายระดับหลายราคาทีเดียว แต่สำหรับมือใหม่ เล่นแค่ filter ระดับกลางๆก็พอครับ คุณภาพของภาพก็ไม่ตกมากจนเกินไป และไม่แพงจนเกินตัวด้วยครับ

ส่วนโหมดการถ่ายภาพ ต้องศึกษาดูครับ การถ่ายด้วยโหมด M นั่นคงต้องอาศัยการฝึกฝนให้ชำนาญหลังจากที่ซื้อกล้องมาแล้ว ที่สำคัญก็คือต้องอย่าท้อครับ ชีวิตคือการเรียนรู้ เรายังมีอะไรที่ยังไม่รู้อีกเยอะครับ ค่อยๆฝึกฝนกันไป สักวันความชำนาญก็จะมาเองครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

ผมว่า จขกท. งงไปแล้วละคับ เอาเป็นว่า คอมแพค หยิบปุ๊บเปิดกล้อง กดถ่ายได้เลย
    แต่ DSLR เซตโน่น กดเปลี่ยนรูวัดแสงดูความเร็วชัตเตอร์อีกกว่าจะได้ถ่ายก็ต้องใช้เวลา

เลือกเอานะคับ แต่ DSLR มันสวยกว่าเพราะเรากำกับภาพที่ต้องการของเราเองได้ (เสียเงินซื้อเลนส์อีก)

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

Quote Originally Posted by KamuiShirou View Post
    อธิบายดีครับ แต่คนที่ไม่เคยศึกษาอาจจะเข้าใจยาก
    ขอบคุณมากครับ แหะๆ โทษที ผมก็ลืมๆไปว่าบางส่วนเป็นความรู้เฉพาะซึ่งมือใหม่อาจจะยังไม่รู้

ขอเสริมด้านการเลือกกล้องว่า ใน DSLR 4 ตัวของCanon/Nikonที่ราคาอยู่ในช่วงที่คุณกำหนดนี่

Canon 450D จะดีกว่าและแพงกว่า Canon 1000D ชัดเจนครับ ทั้งความละเอียด (12ล้านpixel ต่อ 10ล้านpixel จอใหญ่กว่า ฯลฯ) ที่สำคัญ 2 ตัวนี้เปิดlive view เวลาถ่ายได้(ให้ภาพขึ้นจอแบบกล้องcompact ไม่ต้องมองผ่านช่องเวลาถ่าย) เอาไว้อำนวยความสะดวกบางโอกาส หรือไว้ให้คนที่ใช้กล้องDSLRไม่ค่อยเป็น เอาไปถ่ายได้ครับ
    Canon 400D เป็นรุ่นเก่ากว่าครับ แต่ยังไม่หมดไปจากตลาด เปิด live view ไม่ได้ ความละเอียด 10ล้านpixel ถ่ายภาพออกมาแล้วต่างจาก450D ไม่มาก (แต่ราคาต่าง)

สำหรับ Nikon D60 นี้ก็เป็นกล้องเล็กพริกขี้หนูครับ เปิดlive viewได้ functionเยอะ สำหรับผมแล้ว ผมว่าภาพสวยเกินราคา
    Link กระทู้reviewและยั่วกิเลศ
    (จาก pixpros.net ขอบคุณครับ)

**สุดท้าย** สิ่งที่ผมเห็นว่าเป็นเรื่องสำคัญสำหรับการเลือกซื้อกล้อง คือการไปลองครับ ลองที่ร้านเลย ถ้าร้านไหนไม่ให้ลองก็ไม่ต้องซื้อร้านนั้นครับ - -" ลองไปนานๆ เพราะความรู้สึกจากการจับกล้องแต่ละรุ่นมันมีความต่างกันครับ ชอบตัวไหนก็ซื้อตัวนั้น ง่ายดี รู้สึกดีด้วย

ผมว่าที่ผมพิมบอกไปอาจจะยาวและงงเกินไปแล้ว เอาเป็นว่า มีอะไรสงสัยก็ถามนะครับ
    Last edited by T4st -t1 -s; 12 Nov 2008 at 21:18:10.

ข้อดี ข้อเสีย ในด้านต่างๆ

- เห็นเพื่อนๆ หลายท่านตัดสินใจเลือกระหว่าง DSLR กับ DSLR-Like ผมเอาความแตกต่างของไฟล์มาให้ดูครับ
    http://topicstock.pantip.com/camera/.../O6367057.html

OverclockZone Member dreamworx's Avatar

ดีเลยค่ะ กำลังจะซื้อกล้องเหมือนกัน

OverclockZone Member VesPer-KiD's Avatar
    LampanG & Chiang Mai

FUJI S100 FS เป็น DSLR หรือเปล่าึครับ

สนใจตัวนี้ งบไม่เกิน 20k

Quote Originally Posted by VesPer-KiD View Post
    FUJI S100 FS เป็น DSLR หรือเปล่าึครับ

สนใจตัวนี้ งบไม่เกิน 20k
    ตัวนี้เป็น dslr-like ครับ แต่ด้วย spec แล้วก็ถ่ายได้เหมือน DSLR รุ่น entry แล้วล่ะครับ

OverclockZone Member smilecat's Avatar

วันนี้จะไปรับ 450d มาแล้วครับ เดี๋ยวยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

ผมก็เพิ่งเริ่มถ่ายรูปเอง ได้ความรู้เยอะเลยครับ

วันนี้ไปซื้อ 1000D มา ที่เซ็นทรัลเวิล กำลังงง อยู่เลยครับ

ใครพอจะมี คู่มือภาษาไทยมั่งไหมครับ

Bookmarks

Bookmarks