Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่าHDDมีผล

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่าHDDมีผล

อยากทราบว่าHDDมีผลกับการเล่นเกมส์มั้ยครับ ตอนนี้ ใช้ IDE 250 G อยู่

ไม่มีผล ( ถึงมีก็น้อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก )

Comment

มีจิ .... อัดสารคดีซะแน่นลุก จนไม่มีที่ให้ลงเกมส์

Comment

จะมีผลตอนหน้าจอ Loading น่ะ ตอนที่มันอ่านข้อมูลใน HD มาไว้บน Ram

Comment

เนื้อที่ผมว่ามีผลครับอย่างมันต้องการ free space เท่าไหร่ ต้องห้ามต่ำกว่านั้นหล่ะ

Comment

มีตอนแรมเราไม่พอ มันจะจำลอง HD เป็นแรมครับ แล้วก็ช่วงนั้นจะกระตุกๆ ไฟ HD อ่านค้างๆ

Comment

มีอีกมั้ยครับ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ของผมมีกับ Battlefield 2 ครับ

สมัยก่อนใช้ ide โหลด map ไม่ทันชาวบ้านเขา แย่ง รถถัง กับ เจ็ท ไม่ทัน

ปัจจุบันก็ยังไม่ทัน...

ล้อเล่นน่ะครับ โอกาศมากกว่าชาวบ้านเยอะ คือโหลดเสร็จก่อนไว แต่ที่สุดก็แล้วแต่จุดเกิด

Comment

Originally posted by dears View Post
                  มีจิ .... อัดสารคดีซะแน่นลุก จนไม่มีที่ให้ลงเกมส์
                  สารคดี สีชมพูจากญี่ปุ่หรือเปล่าครับ เอ๊ะหรือจากที่อื่น?? แบ่งบ้างจิ อิอิ

Comment

นั้นสิๆ

Comment

อิอิ ดันต่อ ความรู้

Comment

มีง่ะ แต่ปัจจุบัน ช่วงที่มันจะมีปัญหา มันก็เจอเหมือนกันหมดทุกคนแหละ HDD มันก็ช้าอยู่แล้ว ยกเว้นพวกที่ไปเล่น SSD หรือ I-RAM อะไรพวกนี้

ยกตัวอย่างเช่น

ตอนโหลดฉากนะครับ คือวิ่งๆอยู่แล้วโหลดฉากหรือพวกพื้นผิวของวัตถุที่อยู่ในระยะสายตาเพิ่มเข้ามา มันก็ต้องไปดึงข้อมูลจาก RAM และถ้าไม่มีใน RAM มันก็ต้องไปเอามาจาก HDD นาครับ โดยเฉพาะพวก res สูงๆ จังหวะแบบนี้ถ้าข้อมูลที่ต้องโหลดมีเยอะมากคือไม่ใช่ว่าเฟรมเรตลดจาก 60 เหลือ 40 ด้วยอ่ะ แต่มันร่วงเหลือ 0 เลย ก็จะกระตุกหรือนิ่งอยู่ประมาณ 1-2 วิ ล่ะครับ แต่ดูแล้ว ช๊อตแบบนี้ IDE หรือ SATA ก็ไม่น่าจะต่างกันมากหรอกครับคือเน่าสนิททั้งคู่อ่ะอยู่ที่ว่านิ่งนานกว่ากันแค่ไหน ยกเว้นจะข้ามไปเล่น SSD หรืออัดแรมไปเยอะๆมันก็ช่วยตรงนี้ได้เยอะอ่ะ

Last edited by ARES; 6 Nov 2008, 00:39:51.

Comment

ฟันเลยได้มั้ยครับ ว่ามีผลหรือไม่มี มากหรือน้อย

Comment

จะให้ฟันแบบไหนล่ะครับ หลายท่านก็อธิบายไปแล้วง่ะ

เปลี่ยนฮาดดิสแล้วเฟรมเรตไม่เพิ่มนะครับ ไม่เกี่ยว

แต่มีผลตอนโหลดฉากหรือตอนเซฟ สังเกต เวลาวิ่งถึงจุด Check Point ที่มันจะนิ่งไป 1-2 วิ เพราะนอกจากเซฟแล้วมันก็โหลดข้อมูลของฉากใหม่มาเพิ่มด้วย ถ้าฮาดดิสเร็วก็ค้างไม่นาน

แล้วก็ ถ้าถึงขนาดว่าตอนเล่นเกมอยู่แล้ว แรมไม่พอต้องโหลดข้อมูลจากฮาดดิสช่วย แบบนี้ แก้ปัญหาด้วยการเพิ่มแรม ไม่ใช่ไปเปลี่ยนฮาดดิส
                            Last edited by ARES; 6 Nov 2008, 01:11:29.

Comment

ฟันเลยๆ ๆ ๆ

Comment

Working...
                              X