Announcement

Collapse
No announcement yet.

เฮ้ๆๆ ใครเคยแกะฮาดดิสบ้าง อยากเห็นแม่เหล็กมันเป็งไงอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เฮ้ๆๆ ใครเคยแกะฮาดดิสบ้าง อยากเห็นแม่เหล็กมันเป็งไงอะ

เฮ้ๆๆ ใครเคยแกะฮาดดิสบ้าง อยากเห็นแม่เหล็กมันเป็งไงอะ
    อยากรู้มากแต่ไม่มีเครื่องมือแกะเลย ขอร้องพี่ๆ น้องๆ ช่วยนำมาให้ผมดูหน่อยได้มั้ยครับ

เปิดแล้วเสียเลยนะครับก๊าซเฉื่อยข้างในมันออกหมดครับ

Comment

กล้อง ไม่ อยู่ ไม่ มี ไร ถ่าย ไว้ กล้อง กลับ มา เมื่อ ไหร จะ ถ่าย เก็บ ไว้ ให้ ดู เล่น ๆ นะ

Comment

เอามาให้ดูคับ
        Last edited by excelplusword; 24 Jan 2009, 11:26:17.

Comment

เวลาแกะเค้าบอกว่าต้องแกะในตู้ นิรภัย นิครับ

Comment

Originally posted by excelplusword View Post
            เอามาให้ดูคับ
            แม่เหล็กมันจะอยู่มุมบนขวาของรูปครับ ดูดแรงมากครับ เป็นแม่เหล็กเงิน neodymium

ไว้เป็นส่วนควบคุมการเคลื่อนที่ของหัวอ่านโดยหลักการ electrodynamics

แล้วจะมาเล่าอีก

Comment

สวยมากๆ เงาวับเลย ผมยังเคยเอาอันเสียๆ มาขูดหวยบ่อยๆ

Comment

อยากเห็นเป็นตัวๆนะครับ ว่าจะนำลองทำ moter magnet ทดลองดูนะครับ
                เผื่อคุ้มกว่าซื้อ เพราะมีเสียอยู่หลายลูก

Comment

ลืมครับ แล้วมีใครอยู่แถวร้านขายแม่เหล็กบ้างครับ เช็คราคาแม่เหล็ก neodymium ตัวแบนๆเหมือนเหรียญ
                  ให้หน่อยได้ไม็ครับ ตัวขนาด เส้นผ่าศูนย์กลาง1.5 เซ็น ครับ

Comment

ลองไปบ้านหม้อพลาซ่าครับ มีร้านนึงจะขายแม่เหล็ก neodymium ทั้งร้านเลยครับ

มีหลายขนาดและหลายรูปแบบครับ

ผมเคยไปซื้อมาทำ senior project

ส่วนราคาเนี่ย ผมจำไม่ได้แล้วอะครับ

Comment

เบิ้ล น่ารัก

Comment

เคยเเกะมาดูอยู่ครับ เเต่จำไม่ได้ว่าเเม่เหล็กมันเปนยังไง ถ้าจำไม่ผิดมันดูดเเรงมาก

Comment

Working...
                        X