Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกโน็ตบุคหน่อยคับ MacBook vs. Dell XPS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกโน็ตบุคหน่อยคับ MacBook vs. Dell XPS

ช่วยเลือกโน็ตบุคหน่อยคับ ระหว่าง MacBook 2.4GHz *New กับ Dell XPS M1530 2.4Ghz ใช้ดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์งาน เล่นเว็บ เล่นเกมเบาๆนิดหน่อยคับ

MacBook : http://www.shoppingmac.com/th/detail...ctid=MB467TH/A

Dell XPS M1530 : http://www1.ap.dell.com/content/prod...hs1&l=en&s=dhs

พี่เชื่อผมเดลดีมากๆ

Comment

ดูจากที่บอกมาผมว่าเรื่องสเป็คคงไม่ใช่ประเด็นหลักครับ เพราะทั้งสองตัวเลือกที่กล่าวมา

สามารถรองรับได้ทั้งหมด หากจะเปรียบเทียบกันจริงๆแล้วน่าจะดูที่ตัว os ดีกว่าครับว่า

คุณ เน้นใช้งานบน window หรือว่า osx มากกว่ากัน เพราะทั้งสองตัวนี้มันก็ทำงาน

ที่คุณบอกมาได้เหมือนๆกันยกเว้นเล่นเกมส์ ทางแมคคงจะต้องลงwindowผ่านbootcamp

เอาอีกที แต่โดยส่วนตัวแล้วผมว่าสองระบบนี้อะไรก็ได้ครับดูที่เราใช้งานเป็นหลัก

ป.ล.ผมใช้ osx เป็นหลักครับ แต่notebook อีกเครื่องเป็น window xp ดูแลมันอัพเดท

ใวรัสบ่อยๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้วล่ะครับ ไม่เห็นว่าตัวไหจะด้อยกว่ากัน อยู่ที่เราใช้งาน

มากกว่าครับ

Comment

เปนผมเลือก MacBook คับ

บอดี้สวยดี
        เคยเล่นของเพื่อนเรื่องความร้อนก้อระบายได้ดีเลยนะคับ
        ของแต่งเยอะดีด้วย

Comment

Dell XPS m1530

ข้อเสีย (ความเห็นส่วนตัว)
          ที่วางมือด้านซ้ายร้อนเร็วมากเพราะเป็นตำแหน่งของฮาร์ดดิสก์
          มันใช้ Nvidia GeForce รุ่นที่เสี่ยงต่อการจากไปก่อนวัยอันควร
          ไฟดูดนิดๆ (เดี๋ยวนี้ชินและ)
          ปุ่มปรับลดเสียงแบบสัมผัส สวยดี แต่ควบคุมยาก
          ลำโพงภายในเครื่องไม่ค่อยดี
          ขอบจอซ้ายขวาเป็นโลหะ ทำให้น้ำหนักเพิ่มขึ้น
          ไม่ดำด้านแบบ Thinkpad (ชอบดำๆ)

ข้อดี (ความเห็นส่วนตัว)
          เป็นน้อยตัวในตลาดที่มีทั้งพอร์ต S-video และ HDMI มาพร้อมกัน
          Dell บริการดี ทะเลาะกับแฟน ปุ่มคีย์บอร์ดหลุด โทรปุ๊ป ช่างมาเปลี่ยนให้ทั้งแผงฟรี! ปั๊ป

แจ๋วหลบ จบแล้ว ติไปตั้งเยอะ แต่ถ้าเกิดเจ๊งขึ้นมาก็เอารุ่นเดิมนี่แหละ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แต่ผมตัดสินใจเลือก MacBook เพราะว่า ส่วนมากก็ใช้ PC อยู่บ้านอยู่แล้ว และได้ลองเล่น Kalyway Leopard รู้สึกว่าสวยดีและเร็ว ดูหนังฟังเพลงกดแล้วไม่ต้องรอเหมือนวินโดว์ครับ (ยังไม่ได้ซื้อ รอSnow Leopard)

******ขอถามอีกนิดครับ MacBook ตัว Alu ไฟดูดไหมครับ แล้วมีข้อดี ข้อเสียอะไรบ้างครับ

Comment

ได้ข่าวมาว่าดูดนะครับ แต่การดูแลรักษาจะง่ายกว่าตัว plastic ครับ

Comment

ถ้าอยากใช้ mac ก็เลือก mac คับ
                ถ้าชอบ pc ก็ซื้อ Dell ซะ ผมใช้ XPS อยู่ มันก็ดีนะ

Comment

เชียร์เดลคับ

Comment

บริการดีทั้งคู่ แล้วแต่ชอบos ดีกว่า

Comment

ของสูงไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
                        เชียร์เดลคับ
                        เห็นด้วยครับไม่ยุ่งยากเรื่องโปรแกรมด้วย ลองดูdell studio15 ยัง ลำโพงสุดยอดเลยน้า
                        ชื่อก็บอกอยู่แล้วstudio

Comment

Working...
                        X