Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับraid0 และการghost หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

dunn

Comment

C = RAID = เร็วและแรง
      แล้วที่ว่าไดร์ฟอื่นๆน่ะมัน RAID ด้วยหรือเปล่าถึงว่ามันช้า ????

Comment

Originally posted by united View Post
        3.แล้วผมแบ่งpartitionแบบที่ไม่format hddได้มัยครับ
        ได้ครับ แต่ตอนทำต้องระวังหน่อย ให้ scandisk+defrag hdd ก่อนก้ได้ จากนั้นลดขนาด parttiton เดิม
        (จะลดได้แค่ไหน ขึ้นอยู่กับว่า partition นั้นมี free space เท่าไหร่)
        แล้วสร้าง partttion ใหม่จากพื้นที่ว่างที่ได้จากการลดขนาด

Comment

ผมว่ามันคอขวดนะครับ มี RAID 0 เร็วอยู่ชุดเดียว
          แต่ HDD ตัวอื่นที่มารับ-ส่งข้อมูลกับมันไม่เร็วพอ่

ผมว่า RAID 0 จาก HDD*4 นี่น่าจะเร็วมากๆละนะ

Comment

Originally posted by OT View Post
            ผมว่ามันคอขวดนะครับ มี RAID 0 เร็วอยู่ชุดเดียว
            แต่ HDD ตัวอื่นที่มารับ-ส่งข้อมูลกับมันไม่เร็วพอ่

ผมว่า RAID 0 จาก HDD*4 นี่น่าจะเร็วมากๆละนะ
            ถามว่าเร็วไหม มันก้เร็วคับ

แต่ผมอยากรู้ว่าถ้าผมแบ่งpartitionเปนสองไดรฟ

ไดรฟนึงใช้ลงวินโดวอีกอันใช้เก็บข้อมูล ถ้าทำอย่างนี้มันจะทำให้เร็วขึ้นไหมคับ

เพราะว่าถ้าไม่แบ่งpartitionเลยผมคิดว่ามันจะต้องทั่งรันวินโดวด้วยและย้ายไฟล์ด้วยพร้อมกันเลยช้า

แต่ถ้าแบ่งpatitionมันอาจจะเร็วขึ้นรึป่าว??

Comment

dunn

Comment

dunnn

Comment

dunn

Comment

จริงๆเรื่อง Copy File RAID 0x4 จะทำงานได้ช้ากว่า RAID 0x2x2 แบบโอนไฟล์คนละ Disk นะครับ

เพราะ RAID 0x4 การทำงานแบบ copy ไฟล์ลงใน RAID Disk จะต้องทำงานทั้ง Read/Write (ลองคิดถึงสภาพว่าหัวอ่าน Harddisk ทั้ง 4 ตัว ต้องเลื่อนไปมา Read ตรงนั้นแล้วมา Write ตรงนี้ หัวอ่านจะต้องทำงานหนักมาก) รวมทั้ง ค่า I/O และค่า Overall Access Time(Seek Time)ทั้งหมดก็จะเพิ่มขึ้นด้วย

ต่างกับแบบ RAID 0x2x2(Copyไฟล์จาก Disk1 ไปยัง Disk2) ที่ RAID Disk แรก จะ Read อย่างเดียว(หัวอ่านไม่ต้องขยับไป Sector อื่นเพื่อเขียน เป็นการอื่นแบบต่อเนื่องไปยัง Sector ต่อไปได้ทันทีถ้าไม่มี File Fragment) ค่า Overall Access Time จึงน้อยลง และค่า I/O ก็น้อยลงด้วย ส่วน RAID Disk ที่ 2 ก็จะ Write อย่างเดียว

สรุปก็คือ RAID Disk นั้น Performance โดยรวมของมันจะสูงมาก เมื่อเรียกใช้คำสั่ง Read และ Write เพียงอย่างเดียวในขณะนั้นๆ(ซึ่งการใช้งาน 80% เป็นแบบนั้น เช่นคุณใช้ Photoshop เริ่มแรกมาก็โหลดไฟล์จาก Disk เก็บไว้ใน RAM(Read) พอจะ Save ก็ Write จาก RAM ลง Disk หรือเล่นเกม คุณก็แค่โหลดไฟล์เกมขึ้นมา

ในกรณีข้างบนหมายถึง Copy ระหว่าง2 RAID Disk แต่ถ้าเป็นการ Copy File ลงใน RAID Disk เดียวกัน (Disk1 ไปยัง Disk1) ไม่ใช่การ Copy จาก Disk 1 ไปยัง Disk 2, RAID 0x4 จะเร็วกว่า RAID 0x2x2

Comment

Working...
                    X