Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการนับจำนวนรายใน Excel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการนับจำนวนรายใน Excel

สอบถามการนับจำนวนรายใน Excel ต้องใช้ฟังช์ชั่นอะไรครับ countif หรือไม่ครับ

A1= ชื่อ-สกุล
    F1= จำนวนเงิน

คืออยากให้ Excel ตรวจสอบเงื่อนไขเช่น ช่อง A1 มีชื่อ-สกุลหรือไม่ถ้ามีให้นับจำนวนรายในช่อง F1
    ถ้า A1 ไม่มีชื่อ(ว่าง) ไม่ต้องนับในช่อง F1 ให้ข้ามไปไม่ต้องนับ

ใช้ Function if ซ้อนกับ count

=IF(A1="","",COUNT(F1))

ส่วนใช้ count if ผมลองทำแล้วไม่เวิร์ค ผมอาจกำหนดค่าผิดก็ได้ยังไงก็ลองหาทางดูครับ

Comment

ทำไมไม่นับรายการของช่อง A1 ไปเลยล่ะท้างั้น

นึกว่าจะหาผลบวกของ F1 หากช่อง A1<>""

Comment

Working...
      X