overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: มีตังค์อยู่ สองหมื่นห้า เอาตัวไหนดีครับ

Smile มีตังค์อยู่ สองหมื่นห้า เอาตัวไหนดีครับ

ของพี่สาวใช้ HP ซึ่งเป็นรุ่นที่ผมเลือกให้การ์ดจอของ ATi ซึ่งก็โอเค ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนของพ่อผมใช้ของ ASUS ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรเช่นกัน

ตอนนี้ที่ดูๆอยู่ก็มีสองยี่ห้อนี้ แล้วก็ของ DELL อีกตัวนึง

ส่วนของ ACER ไม่เอาแน่ เพราะห่วยจริงๆ เจอแต่คนบอกว่าห่วย (เคยสัมผัสถึงความห่วยมาแล้วเหมือนกัน)

พี่ๆช่วยแนะนำทีครับ

อยากรู้ว่ายี่ห้อไหนดีมั่งครับ และผมควรจะซื้อรุ่นไหน (ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ติดตามข่าวสารเลย มัวแต่ทำงาน เลยไม่มีเวลาเปรียบเทียบหาข้อมูลด้วยตัวเอง)

หรือถ้าจะซื้อโน๊ตบุคซักตัวเนี่ย ควรจะดูที่ตรงไหนบ้างครับ

งบสองหมื่นห้าถึงสองหมื่นหก

ขอบคุณมากครับ

...

OverclockZone Member PatcH's Avatar

ตอนผมเลือก ผมอยากใช้ยาว ๆ
    ถ้าติดตามเรื่อง Heat Cycle ท่านจะไม่สน Nvidia ครับ
    เคยได้ยินมาว่า
    - Nvidia เล่นเกมส์แจ่มกว่า ATI
    - ATI ดูหนังแจ่มกว่า Nvidia ครับ
    ขอให้โชคดีในการเลือกครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ใช้งานด้านไหน

ใช้เขียนโปรแกรมแล้วก็ฐานข้อมูลครับ จะพาแฟนไปซื้อ

แล้วก็อยากได้รุ่นที่การ์ดจอแยกอ่ะครับ ไม่เอาออนบอร์ด

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

OverclockZone Member tanoy's Avatar

ขอข้อมูลด้วยค่ะ จะไปซื้อที่งานคอมมาร์ทนี้เหมือนกัน ที่ดูอยู่เป็นโตชิบ้า M300 ดีป่ะคะที่มีการ์ดจอแยกอ่ะคะ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by tanoy View Post
    ขอข้อมูลด้วยค่ะ จะไปซื้อที่งานคอมมาร์ทนี้เหมือนกัน ที่ดูอยู่เป็นโตชิบ้า M300 ดีป่ะคะที่มีการ์ดจอแยกอ่ะคะ
    ดีคับถ้าไม่เน้นเกมหักมากหรือกราฟิกหนักๆ

ดันๆๆๆ ดึ๊บๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member

ช่วยดันให้ เพราะกำลังหาซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย อ่านspec ก็ไม่รู้ว่าอันไหนดียังไง
    โลวเทคมากๆ

ความต้องการใช้ทำงาน window , excel , outlook express และใช้ท่องเน็ท ไม่เล่นเกมส์ ใช้ดูหนังบ้าง ทำเพลง+หนังลง ipod บ้าง ยี่ห้อ+รุ่นไหนดีคะ และแบบรับประกันยาวๆดีๆ เครื่องอึดทน เพราะต้องนอน 2 บ้าน ต้องยกไปยกมาทุกวัน เพราะต้องใช้ทำงาน บริการหลังการขายดี

ขอบคุณค่ะ อยากจะยกตัวอย่างยี่ห้อ+รุ่นและ spec มาให้แต่ทำไม่ได้ เพราะดูไม่รู้เรื่องเลยค่ะ เปรียบเทียบเองไม่เป็น ไม่รู้อะไรดีไม่ดียังไง ขอโทษด้วยนะคะ และขอบคุณค่ะ

และอันไหนที่ปรับตัวอักษรให้ใหญ่ๆคมชัดด้วยนะคะ เพราะอายุเยอะแล้ว เริ่มตาลาย มองไม่ค่อยเห็น

OverclockZone Member tanoy's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    ดีคับถ้าไม่เน้นเกมหักมากหรือกราฟิกหนักๆ
    ขอบคุณมากมายเลยค่ะ

รักเธอประเทศไทย

Quote Originally Posted by arocaya View Post
    ช่วยดันให้ เพราะกำลังหาซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย อ่านspec ก็ไม่รู้ว่าอันไหนดียังไง
    โลวเทคมากๆ

ความต้องการใช้ทำงาน window , excel , outlook express และใช้ท่องเน็ท ไม่เล่นเกมส์ ใช้ดูหนังบ้าง ทำเพลง+หนังลง ipod บ้าง ยี่ห้อ+รุ่นไหนดีคะ และแบบรับประกันยาวๆดีๆ เครื่องอึดทน เพราะต้องนอน 2 บ้าน ต้องยกไปยกมาทุกวัน เพราะต้องใช้ทำงาน บริการหลังการขายดี

ขอบคุณค่ะ อยากจะยกตัวอย่างยี่ห้อ+รุ่นและ spec มาให้แต่ทำไม่ได้ เพราะดูไม่รู้เรื่องเลยค่ะ เปรียบเทียบเองไม่เป็น ไม่รู้อะไรดีไม่ดียังไง ขอโทษด้วยนะคะ และขอบคุณค่ะ

และอันไหนที่ปรับตัวอักษรให้ใหญ่ๆคมชัดด้วยนะคะ เพราะอายุเยอะแล้ว เริ่มตาลาย มองไม่ค่อยเห็น
    เน้นถูกๆเลยครับ มือ1 ก็ 18000 มือสอง ก็ 13000-15000 ซื้อแพงมาใช้งานง่ายๆ เสียดายเงิน ครับ ผมเมื่อก่อนก็บ้าของแพง จะซื้ออะไรก็อยากได้แพงสุด จริงมันเกินการใช้งานของตัวผมเอง หลังเลยใช้ โน๊ตบุ๊ก ราคา หมื่นต้น อีกอย่างของพวกนี้ราคาตกเร็วมาก

OverclockZone Member StupidNeo's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by arocaya View Post
    โลวเทคมากๆ

F80S-4P090 ของ Asus เท่าที่ดูๆ และเห็นจากท่านที่ใช้ๆอยู่ ผมว่ารุ่นนี้ บอดี้สวย และสเปค
    พอใช้ได้เลยครับ ประมาณ 27000 อะคับน่าจะตอบสนองความต้องการใช้ ได้เหมาะเลย
    เรื่องระยะประกันและบริการหลังการขายครับ
    สเปคตาม
    http://www.*****************/notebook...80S-4P090.html

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะคะที่ช่วยเข้ามาตอบ
    และขอขอบคุณ คุณ tanoy ที่แอบใช้พื้นที่คุณตั้งคำถามเพิ่มเติม

มีคำถามเพิ่มีกนิดนะคะ เท่าที่อ่านเจอเห็นว่า aser นี่บริการหลังการขายไม่ดีใช่มั๊ยคะ แล้ว ASUS กับ DELL ที่แนะนำมานี่ บริการหลังการขายดีใช่เปล่าคะ แล้วถ้ายี่ห้อ TOSHIBA นี่เป็นไงคะ ( สงสัย ) เพราะถ้าจำไม่ผิดฝากพี่สาวซื้ออาจจะได้ราคาพิเศษหน่อยน่ะคะ

แล้วถ้างบแค่ 20000 เองหล่ะคะจะเป็นรุ่นไหนดี เพราะเท่าที่คุณ gobo ตอบมาเค้าอยากให้เอาแบบถูกๆ เพราะการใช้งานของเราพื้นฐานมากๆ แล้วโน๊ตบุ๊คส่วนใหญ่นี่ใช้ WIFI ได้ใช่มั๊ยคะ คำถามอาจจะไม่ค่อยฉลาดนะคะ เพราะไม่รู้จริงๆ ต้องขอโทษด้วยนะคะ เพราะเคยใช้แต่ PC แล้วต้องไปซื้อ MODEM ROUTER + USB WIFI เรียกถูกเปล่าหว่ามาใช้ ถ้าเป็นNOTEBOOK ต้องซื้อพวกนี้มาต่อเพิ่มเปล่าคะ เพราะตอนซื้ออุปกรณ์นี่ถามชาวบ้านเค้าเอาเหมือนกัน

ขอบคุณมากนะค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะคะที่ช่วยเข้ามาตอบ
    และขอขอบคุณ คุณ tanoy ที่แอบใช้พื้นที่คุณตั้งคำถามเพิ่มเติม

มีคำถามเพิ่มีกนิดนะคะ เท่าที่อ่านเจอเห็นว่า aser นี่บริการหลังการขายไม่ดีใช่มั๊ยคะ แล้ว ASUS กับ DELL ที่แนะนำมานี่ บริการหลังการขายดีใช่เปล่าคะ แล้วถ้ายี่ห้อ TOSHIBA นี่เป็นไงคะ ( สงสัย ) เพราะถ้าจำไม่ผิดฝากพี่สาวซื้ออาจจะได้ราคาพิเศษหน่อยน่ะคะ

แล้วถ้างบแค่ 20000 เองหล่ะคะจะเป็นรุ่นไหนดี เพราะเท่าที่คุณ gobo ตอบมาเค้าอยากให้เอาแบบถูกๆ เพราะการใช้งานของเราพื้นฐานมากๆ แล้วโน๊ตบุ๊คส่วนใหญ่นี่ใช้ WIFI ได้ใช่มั๊ยคะ คำถามอาจจะไม่ค่อยฉลาดนะคะ เพราะไม่รู้จริงๆ ต้องขอโทษด้วยนะคะ เพราะเคยใช้แต่ PC แล้วต้องไปซื้อ MODEM ROUTER + USB WIFI เรียกถูกเปล่าหว่ามาใช้ ถ้าเป็นNOTEBOOK ต้องซื้อพวกนี้มาต่อเพิ่มเปล่าคะ เพราะตอนซื้ออุปกรณ์นี่ถามชาวบ้านเค้าเอาเหมือนกัน

ขอบคุณมากนะค่ะ
    ช่วยตอบคุณ arocaya ให้นะครับ (เท่าที่ความรู้ที่ผมมีนะครับ อิ อิ)
    - Acer กับบริการหลังการขาย อันนี้เป็นเรื่องของความรู้สึก ความชอบไม่ชอบน่ะครับ ถ้าคนที่ไม่ชอบหรือเคยเจอกับประสบการณ์ที่ไม่ดีกับตัวเองก็คงจะบอกว่าไม่ดีล่ะครับ ส่วนคนที่ซื้อมาไม่เคยเป็นอะไรเลยก็คงจะมาเีถียงอีกนั่นแหละ ผมขอตอบกลาง ๆ อย่างนี้นะครับ ของอย่างนี้มันขึ้นอยู่กับความรู้สึกที่คุณมีต่อแบรนด์น่ะครับ

- กับ Asus มีดีที่ประกันสองปีครับจึงได้เปรียบตรงนี้ กับยี่ห้ออื่นส่วนใหญ่ประกันปีเดียว (ถ้าไม่ซื้อเพิ่ม หรือโปรโมชั่นแถมประกันให้ - บางทีเทียบราคากัน Asus จะอาจจะแพงกว่า แต่ก็ได้ประกันที่นานกว่าอีก 1 ปี ซึ่งส่วนใหญ่ราคาประกันที่จะซื้อต่อปีที่สองของหลาย ๆ แบรนด์จะอยู่ที่ราคาประมาณ 3 พันบาท บางทีรวมประกันเพิ่ม(ถ้าอยากได้)อาจแพงกว่าไปเลยก็ได้ แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับบางรุ่นของยี่ห้ออื่นก็แถมประกัน หรือของยี่ห้อ เช่น Toshiba หลาย ๆ รุ่น ถ้าซื้อประกันผ่านทางร้านเลยภายใน 30 วัน ก็ได้ราคาที่ถูกครับ เหลือ 1900 แล้วได้ประกันเป็น 3 ปีอะไรทำนองนี้น่ะครับ ต้องลองเดินดูแล้วถามกับทางร้านดู) - เรื่องบริการหลังการขายของ Asus จากประสบการณ์ของผมก็โอเคครับ Notebook Asus หลาย ๆ รุ่นประกันกับ DCom ซึ่ง สำหรับผม(ประสบการณ์ส่วนตัว) DCom ถือว่าเรื่องบริการหลังการขายเค้าค่อนข้่างดีครับ

- Dell มีข้อดีที่ประกัน เป็น On-site Service ครับ คือมาซ่อมให้ถึงที่ ส่วนการบริการพอดีไม่มีประสบการณ์ครับ คงต้องให้ผู้รู้ท่านอื่นมาตอบ

- งบ 20000 รุ่นนี้ก็ดีนะครับ ตาม link นี้เลยครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=290497
    เป็นกระทู้ของคุณ MMGLower เค้าศึกษาข้อมูลก่อนซื้อ Notebook ของค่าย AMD แพลตฟอร์ม Puma แล้วนำข้อมูลที่ได้มาให้อ่านกันครับ แนะนำให้คลิกเข้าไปอ่านที่กระทู้ของเค้าเลยครับ ดีมาก ๆ ได้ความรู้มาก ๆ และสุดท้ายคุณ MMGLower ก็ซื้อรุ่นนี้ไปครับคือ COMPAQ CQ40-104AX
    (คุณ MMGLower เป็นตัวอย่างที่ดีมาก ๆ เลยครับ สำหรับคนที่จะซื้อ Notebook แล้วศึกษาข้อมูลด้วยตัวเองอย่างรู้ึลึกรู้จริง แล้วก็เลือก Choice ที่ใช่สำหรับตัวเองในราคาที่เหมาะสม - โทดทีพูดมากไปหน่อย พอดีผมมันเป็นตาแก่ที่ไม่ชอบพวกเกรียน ๆ สปอย ๆ เท่าไหร่น่ะครับ)

รายละเอียด COMPAQ CQ40-104AX
    ซีพียู : AMD Turion™ Dual-Core RM-70 (2.0GHz)
    กราฟฟิก : ATI Redeon HD3450 Graphic
    หน่วยความจำ RAM : 1024MB DDR2
    ฮาร์ดดิสก์ : 160 GB
    จอภาพ : 14.1" WXGA BrightView LCD
    ดิสไดร์ว : DVD+/-RW Drive (Super Multi DVD Writer Dual format, Double Layer)
    ระบบเนตเวิร์ค :
    แบตเตอรี่ : 6-Cell LilON Battery
    ขนาด :
    น้ำหนัก : 2.44 kg.
    ระบบปฎิบัติการ : DOS
    รายละเอียดเพิ่มเติม :
    รับประกัน (Warranty) : 1 ปี (ประกันศูนย์)

ราคารวม Vat แล้วเห็นมีอยู่กระทู้นึง (จำไม่ได้) ซื้อมาที่ 20700 ครับ แถมแรมให้อีก 1 G ด้วย

- Notebook รุ่นใหม่ ๆ ที่มีขายอยู่ในท้องตลาดทุกรุ่น (รวมทั้ง Netbook ด้วย) รองรับสัญญาณไวร์เลส หรือที่เรียกว่า Wifi ทุกรุ่นครับ

kkpnova
    Guest

ฺBenq S41 LM 77 ครับ

Cpu C2D T5750 @2G
    HDD 250G
    Ram 1+1 G (2G)
    ประกัน1ปี

ราคา 27xxx แล้วแต่จะต่อราคาเอา

เพิ่งสอยมาวันนี้ครับ ยังไม่ได้เทสอะไรนอกจากเดทไบท์ เดียววอมแบท เสร็จ พรุ่งนี้จะจัดการเทสให้หนำใจ เล่นหนักๆ ไปเลย 1อาทิตย์ เพราะพังเคลมตัวใหม่ได้ หุหุ

Bookmarks

Bookmarks