Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องคุณภาพเสียงที่เล่นจากCom+ExtDACเทียบกับCDplayer !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องคุณภาพเสียงที่เล่นจากCom+ExtDACเทียบกับCDplayer !

คือผมจะซื้อชุดเครื่องเสียงใหม่เอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียวใจอยากจะเล่น Source จากคอมพิวเตอร์โดยใช้ Computer-Ext.DAC-Int.Amp-ลำโพงหิ้ง แต่หาอ่านข้อมูลในเน็ตเห็นบอกว่าเล่นจากเครื่อง CD Player เสียงจะดีกว่าถ้าผมใช้ Ext.DAC คุณภาพดีๆหน่อย คุณภาพเสียงที่ได้พอจะสู้ CD Player ในราคาที่ใก้ลเคียงกันได้รึเปล่าครับ.(ถ้าสมมุติว่าราคาที่ประมาณ30,000บ.ของแต่ละตัว)
    ขอบคุณมากครับ.

คอมต้องมีตัวส่ง S/P DIF ที่เทียงตรงพอสมควร ถึงจะใกล้เคียง CDPs

หาก ไม่อยากเรื่องมากกับตังส่ง ก็เล่น USB ไป

Comment

Originally posted by machine_A View Post
      คือผมจะซื้อชุดเครื่องเสียงใหม่เอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียวใจอยากจะเล่น Source จากคอมพิวเตอร์โดยใช้ Computer-Ext.DAC-Int.Amp-ลำโพงหิ้ง แต่หาอ่านข้อมูลในเน็ตเห็นบอกว่าเล่นจากเครื่อง CD Player เสียงจะดีกว่าถ้าผมใช้ Ext.DAC คุณภาพดีๆหน่อย คุณภาพเสียงที่ได้พอจะสู้ CD Player ในราคาที่ใก้ลเคียงกันได้รึเปล่าครับ.(ถ้าสมมุติว่าราคาที่ประมาณ30,000บ.ของแต่ละตัว)
      สูตสำเร็จมีครับ

USB DAC + Dac ดีๆ แต่ก่อนหน้านั้นต้องมีวงจรมาปรับความเที่ยงตรงก่อน

แค่นี้สามารถเอาไปชนกับ cd หลักเฉียดแสนหรือเกินยังได้ แต่ต้องเป็นเพลงที่เป็น lossless เท่านั้นนะ ไม่งั้น เน่า ฟ้องแบบไม่เหลือ

ผมทำสำเร็จตามนั้นแล้วครับ ฝรั่งก็ทำมานานแล้ว แต่ต้นทุนมันสูง

Comment

"แต่ก่อนหน้านั้นต้องมีวงจรมาปรับความเที่ยงตรงก่อน"

ช่วยยกตัวอย่างด้วยได้ป่ะคับ
        อยากทราบเหมือนกัน

Comment

คอมมันสะดวกนะครับผมว่า

Comment

ขอบคุณท่านเรือรบมากนะครับ
            รบกวนถามท่าน Night Angel หน่อยครับ.ถ้ากลับมาอ่านอีกรอบ วงจรปรับความเที่ยงตรงก่อนเข้า dac เป็นประมาณไหนครับต้องสร้างขึ้นมาเองหรือมีขายเป็นอุปกรณ์เลยและราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ.
            และรบกวนขอถามข้อมูลเพื่อนๆที่พอจะทราบว่า ที่สิงคโปร์กับออสเตรเลียมี BM DAC1 USB ขายรึเปล่าครับพอดีสิ้นปีมีเพื่อนจะไปนะครับ
            Last edited by machine_A; 10 Nov 2008, 01:32:05.

Comment

เข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมคับผม

Comment

ตัวนี้เลยครับ ราคา 40,000 -50,000 บาท BenchMark DAC1 USB Silver 2-Channel 24-bit 192kHz D/A Converter
                Last edited by ultraline; 14 Jan 2009, 20:32:54.

Comment

เสียงดีกว่าเครื่องเล่นซีดีราคาแพงได้เลยครับ ลอง Super Pro 707 ดูก่อน เสียงดีหลายคนใช้อยู่ อาจไม่จำเป็นต้องใช้ DAC1

ลองอ่านกระทู้ข้างล่างดู

>> ขอคำแนะนำเกี่ยวกับชุดฟังเพลง 2 CH หน่อยครับ

มีอีก

ผมได้ Super Pro 707 USB DAC มาใช้แล้วสุดยอดมาก
                  รีวิว Super Pro 707 USB->DAC...
                  รีวิว Super Pro 707 USB-DAC, หากท่านคิดว่าซาวนด์การ์ดของท่านเสียงไม่ได้เรื่องเลย ฟังทางนี้...

มีหลายตัวให้เลือก Zero DAC, Citypulse, Zhaolu เสียงดีเช่นกัน ซื้อตามงบที่มี แนะนำให้ไปลองฟังก่อน

แต่ถ้าเน้นเรื่องคุณภาพเสียง น่าจะใช้ sound card ส่งสัญญาณ s/pdif ดีๆหน่อย แบบ external ช่วยลดน๊อยส์ได้มาก

S/PDIF out ของ ESI Juli@ ดีที่สุดจริงหรือไม่ ?
                  เจอซาวด์การ์ดเพียบที่เว็บ www.proplugin.com
                  Last edited by garmin; 7 Nov 2008, 07:38:29.

Comment

Originally posted by garmin View Post
                    เสียงดีกว่าเครื่องเล่นซีดีราคาแพงได้เลยครับ ลอง Super Pro 707 ดูก่อน เสียงดีหลายคนใช้อยู่ อาจไม่จำเป็นต้องใช้ DAC1

ลองอ่านกระทู้ข้างล่างดู

>> ขอคำแนะนำเกี่ยวกับชุดฟังเพลง 2 CH หน่อยครับ

มีอีก

ผมได้ Super Pro 707 USB DAC มาใช้แล้วสุดยอดมาก
                    รีวิว Super Pro 707 USB->DAC...
                    รีวิว Super Pro 707 USB-DAC, หากท่านคิดว่าซาวนด์การ์ดของท่านเสียงไม่ได้เรื่องเลย ฟังทางนี้...

มีหลายตัวให้เลือก Zero DAC, Citypulse, Zhaolu เสียงดีเช่นกัน ซื้อตามงบที่มี แนะนำให้ไปลองฟังก่อน

แต่ถ้าเน้นเรื่องคุณภาพเสียง น่าจะใช้ sound card ส่งสัญญาณ s/pdif ดีๆหน่อย แบบ external ช่วยลดน๊อยส์ได้มาก

S/PDIF out ของ ESI Juli@ ดีที่สุดจริงหรือไม่ ?
                    เจอซาวด์การ์ดเพียบที่เว็บ www.proplugin.com
                    ความรู้ครับ จดๆ

Comment

เห็นถามกันหลายคน

เอาว่า จาก USB DAC ปล่อย I2S ไปให้ Dac แปลงเนี่ย ก่อนหน้านั้น ต้องมีการ reclock เพื่อให้สัญญาณนาฟิกาซึ่งเป็น หัวใจหลักของวงจร digital เท่ากัน หรือคาดเคลื่อนน้อยที่สุด ซึ่งเป็นสาเหตุของ jitter ที่เป็นสัญญาณกวนแบบ Digital ครับ

ลอง หาดูก็ได้ครับ reclock นี่ทำให้ดี หลายอยุ่ครับ คล้ายๆกับช่วงนึง hit การโม clock gen ของ cdplayer ครับ

Comment

spdif ของดั้งเดิมเอาสัญญาณนาฬิกาผสมมาในข้อมูลสัญญาณเสียงเป็นเส้นเดียว แล้วใช้วงจร PLL ถอดนาฬิกาออกมาที่ฝั่ง spdif receiver แต่ I2S แยกสายสัญญาณนาฬิกามาอีกเส้น

ถ้ามีน๊อยส์มารบกวนสายส่งสัญญาณมาก สาย I2S ก็จะช่วยได้ แต่ถ้าไม่มีปัญหานี้ spdif ก็ไม่มีปัญหาใช้ได้ดี jitter ต่ำเช่นกัน เลือกให้เหมาะสมก็เท่านั้นเองขอรับ ไม่ใช่อะไรดีกว่าอะไร (ไปตลอลกาล)

Comment

โอ้.. ผมเพิ่งรู้ว่า jitter มันคืออะไรขอบคุณท่าน garmin มากครับ
                          สงสัยต้องลงที่ DAC1 USB ซะแล้ว ครั้งแรกกะว่าจะหาข้อมูลDACตัวอื่นเผื่อราคาน่าสนใจ เพิ่งอ่านเจอ Dacmagic ของ Cambridge ในเว็บ What's Hifi ให้ 5 ดาว จะนำเข้ามาขายปลายเดือนนี้โดยร้านเครื่องเสียงชื้อดังราคาประมาณ15,000บ.ดูแล้วน่าสนใจมาก แต่พอเจอคำว่า jitter สงสัยต้องดิ้นรนหา DAC1 ดีกว่าเพราะมีระบบ Jitter-lmmune UltraLock เพราะผมไม่อยาก คาใจ+ปวดหัว+เรื่องมากกับตัวส่งตามคำแนะนำของท่านเรือรบนะครับ

Comment

Originally posted by machine_A View Post
                            โอ้.. ผมเพิ่งรู้ว่า jitter มันคืออะไรขอบคุณท่าน garmin มากครับ
                            สงสัยต้องลงที่ DAC1 USB ซะแล้ว ครั้งแรกกะว่าจะหาข้อมูลDACตัวอื่นเผื่อราคาน่าสนใจ เพิ่งอ่านเจอ Dacmagic ของ Cambridge ในเว็บ What's Hifi ให้ 5 ดาว จะนำเข้ามาขายปลายเดือนนี้โดยร้านเครื่องเสียงชื้อดังราคาประมาณ15,000บ.ดูแล้วน่าสนใจมาก แต่พอเจอคำว่า jitter สงสัยต้องดิ้นรนหา DAC1 ดีกว่าเพราะมีระบบ Jitter-lmmune UltraLock เพราะผมไม่อยาก คาใจ+ปวดหัว+เรื่องมากกับตัวส่งตามคำแนะนำของท่านเรือรบนะครับ
                            ใจเย็นๆขอรับเรื่องเครื่องเสียงนี่มันใส่ไข่กันเยอะ ต้องเอารูหูเราไปฟังเอง ผมยังแนะนำให้ไปลองฟัง DAC จีนที่ว่าก่อน ทุกเครื่องเขาก็ออกแบบมาให้มี jitter น้อยที่สุดเท่าที่เขาจะทำได้

jitter เป็นส่วนของน๊อยส์ แต่ส่วนอื่นๆใน DAC ก็ส่งผลต่อน้ำเสียง บุคคลิกเสียง ว่าเป็นเช่นใด ภาคจ่ายไฟ อุปกรณ์ ภาคดิจิติล และ อนาล็อก DAC1 อาจจะไพเราะ ถ้าฟังเดี่ยวๆ แต่ถ้าจับคู่กัดกะ Zhaolu ผมว่ามีสิทธิ์แพ้นะ ขนาดเครื่องเก่าผม SACD ของ Marantz ราคา 6 หลัก หลงนึกว่าเพราะแล้วตั้งเกือบ 10 เดือน ยังสู้บ่ได้เลย เฉพาะน้ำเสียงนะ แต่ถ้าต้องการ usb นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง ขึ้นกะว่าเป้าหมายเราคืออะไร ถ้าเน้นเรื่องเสียง DAC1 ไม่ได้ดีแซงตัวอื่นนะ แต่โฉมสวยจับใจ อันนี้ไม่เถียงเลย

มีคนโพสว่า >> Cambridge 840C สุดยอด

ใจเย็นๆครับ เงินนอนในกระเป๋าเรา ลองไปฟังให้มากหน่อยก่อน ตัดสินใจ DAC ซื้อแล้วเอามาฟัง กำไรกว่าได้ราคาลดของหิ้ว แต่ถ้ากะปล่อยต่อก็ต้องของมียี่ห้อละ
                            Last edited by garmin; 8 Nov 2008, 07:39:03.

Comment

อันไหนดีมากบอกกันด้วยเด้อ
                              ร้านไหนอ่ะคับ dacmagic

Comment

Working...
                              X