overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: น้ำเข้า Notebook ครับ ทำยังไงดี

OverclockZone Member alsodie's Avatar

Default น้ำเข้า Notebook ครับ ทำยังไงดี

น้ำเข้า Notebook ครับ ทำยังไงดี

คือพึ่งมีประสบการณ์ วางไว้พื้น(ปิดเครื่อง) หลานเตะแก้วน้ำใส่ครับ

น้ำหกโดน ด้านหลัง +Softcase ชุ่มเลย กว่าจะมาเห็นอีกที ก็15 นาทีผ่านไปแล้ว

ต้องทำยังไงก่อนคัรบ แกะแบตออกก่อน หรือว่า ต้องล้างเครื่องหรือเปล่าครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับผม

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member alsodie's Avatar

ดันเจิม

OverclockZone Member OsSn's Avatar

ก่อนอื่น ตีหลาน ก่อนเลยครับ แหะๆๆ... ล้อเล่นๆ

ผมรู้แต่วิธีที่มือถือเปียกน้ำ ( น่าจะคล้ายๆกัน แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ )

คือ ถ้าเป็นมือถือปิดเครื่องอยู่แล้วเปียกน้ำ ต้องทำให้น้ำระเหยแห้งออกจากแผงวงจรให้หมด

เพื่อที่ว่าเวลาเปิดเครื่อง น้ำจะได้ไม่ทำให้เกิดการลัดวงจรและเจ๊งขึ้นมา

โดยวิธีที่จะทำให้มือถือแห้งก็คือ เปิดฝาเช็ดให้แห้งให้ได้มากที่สุด แล้วก็นำไปวางไว้ในถังข้าวสารและกลบทิ้งไว้

แต่สำหรับโน้ตบุ้ค ผมว่าถ้าไม่อยากเสี่ยง น่าจะให้ศูนย์หรือร้านซ่อมคอมทำนะครับ

ไงก็รอท่านอื่นมารอตอบอีกด้วยนะครับ ผมเองก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไหร่

Quote Originally Posted by OsSn View Post
    ก่อนอื่น ตีหลาน ก่อนเลยครับ แหะๆๆ... ล้อเล่นๆ

ผมรู้แต่วิธีที่มือถือเปียกน้ำ ( น่าจะคล้ายๆกัน แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ )

คือ ถ้าเป็นมือถือปิดเครื่องอยู่แล้วเปียกน้ำ ต้องทำให้น้ำระเหยแห้งออกจากแผงวงจรให้หมด

เพื่อที่ว่าเวลาเปิดเครื่อง น้ำจะได้ไม่ทำให้เกิดการลัดวงจรและเจ๊งขึ้นมา

โดยวิธีที่จะทำให้มือถือแห้งก็คือ เปิดฝาเช็ดให้แห้งให้ได้มากที่สุด แล้วก็นำไปวางไว้ในถังข้าวสารและกลบทิ้งไว้

แต่สำหรับโน้ตบุ้ค ผมว่าถ้าไม่อยากเสี่ยง น่าจะให้ศูนย์หรือร้านซ่อมคอมทำนะครับ

ไงก็รอท่านอื่นมารอตอบอีกด้วยนะครับ ผมเองก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไหร่
    ขอบคุณครับ

มือถือผมก็เคยทำ(บ่อยครับ) แต่บางครั้งมันจะเหลือคราบถ้าน้ำที่โดนไม่สะอาด ทีนี้บอร์ด Notebook มันใหญ่ครับ ใส่หม้อต้มกับทินเนอร์ไม่ไหว เลยอยากทราบวิธีอื่นๆครับ

เอาไปแช่ถังข้าวสารเลยครับ ล้อเล่ง

น่าจะเข้า ศูนย์นะ ผมว่า

OverclockZone Member

ถ้าจะแช่ถังข้าวสารจริงๆผมแนะนำว่า ไปซื้อที่ดูดความชื้น(ซิลิกาเจล)
    มาดีกว่าครับ ใส่ไปเยอะๆ ใส่ถุงพลาสติด เอาโน๊ตบุคใส่ลงไปด้วย
    ปิดให้แน่น อิอิ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

แก้ขั้นต้นอย่าเปิดเครื่องครับ เพราะอาจมีโอกาสลัดวงจร - ถอดแบตออก - ส่งเคลม
    กรณีหมดประกัน เป็นผมจะหาวิธีทำให้nbแห้งครับเช่นเอาไดรเป่าหรือพัดลม แต่ก่อนนั้นคงต้องแกะอุปกรณ์ออกมาก่อนครับ พวกcpu hd ram wireless แกะบอดีเอาบอร์ดมาเป่า ครับ(ถ้ายากขนาดนั้นส่งร้านข้างนอกทำท่าจะดีกว่านะครับชัวส์ เพราะมืออาชีพ^^)

OverclockZone Member zeng_ped's Avatar
    ปากเกร็ด นนทะบุเรงนอง

Quote Originally Posted by ohm123 View Post
    แก้ขั้นต้นอย่าเปิดเครื่องครับ เพราะอาจมีโอกาสลัดวงจร - ถอดแบตออก - ส่งเคลม
    กรณีหมดประกัน เป็นผมจะหาวิธีทำให้nbแห้งครับเช่นเอาไดรเป่าหรือพัดลม แต่ก่อนนั้นคงต้องแกะอุปกรณ์ออกมาก่อนครับ พวกcpu hd ram wireless แกะบอดีเอาบอร์ดมาเป่า ครับ(ถ้ายากขนาดนั้นส่งร้านข้างนอกทำท่าจะดีกว่านะครับชัวส์ เพราะมืออาชีพ^^)

ตามนี้เลยคับ

OverclockZone Member KilleR-Bee's Avatar

ส่งศูนย์ ด่วนนนนนนนนนนนนนนน

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้ายังมีประกันอยู่ก็ แต่งหน้าศพแล้วเอาไปเคลมครับ

หมดประกันแล้วครับ Presario 2100 ออกมาสมัยผมยังเป็นหนุ่ม

ตอนนี้เอาทินเนอร์ล้างบอร์ด หมด ไปขวดนึง เมามากมาย

เปิดติดใช้ได้แล้วครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

จบข่าว

ดีใจด้วยครับที่หายเป็นปกติ

ใช้ไดร์เป่าผมระวังละลายนะ เพื่อนเคยเอาไดร์เป่าคีย์บอร์ดแม๊คแล้วปุ่มมันเบี้ยวไปเลย

Bookmarks

Bookmarks