Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำวิธีรักษาแบตNBด้วยคับมือใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำวิธีรักษาแบตNBด้วยคับมือใหม่

คือกำลังจะซื้อ NB อะคับซื้อมาวันแรกควรชาตแบตไว้กี่ ชม.คับ และพอชาตเต็มครั้งแรกควรทำไงต่อคับ คือไม่มีความรู้เรื่อวนี้จิงๆ รบกวนด้วยนะคับ

...

Comment

8-12 ชม ก่อนที่จะชาร์ตควรใช้งานให้แบตใกล้หมดถ้าให้ดีควรใช้ให้หมดจากนั้นก็ชาร์ตครับ

Comment

ขอบคุณครับ อ่าแต่ว่าผมชาตไปซะเต็มแล้วอ่ายังใช้ไม่ไหมดเลย เหอๆ

Comment

แบตลิเทียมอย่าใช้จนไฟหมดเลยนะครับ เพราะจะทำให้แบตเสื่อมเร็วมาก ในครั้งแรกใช้ให้เหลือซัก 3-5% แล้วชาร์ตต่ออีกก็น่าจะได้ครับ

Comment

แบตลิเทียม ไม่ควรใช้ให้เหลือต่ำกว่า 30% ครับ

Comment

Originally posted by mazzazo View Post
              แบตลิเทียม ไม่ควรใช้ให้เหลือต่ำกว่า 30% ครับ
              อย่าใช้ให้หมดนะคับเพราะทำให้แบตเสื่อมได้จากความร้อนที่ชาร์จ

Comment

อย่าปล่อยให้แบตหมด
                ใช้ไฟจากแบตให้น้อยที่สุด เสียบปลั๊กทุกทีที่มีโอกาส เมื่อชาร์จเต็มแล้วก็ไม่ต้องถอดปลั๊ก ใช้ไฟจากปลั๊กไปเลย

Comment

อย่าปล่อยให้แบตหมดครับ
                  นอกนั้นก็ใช้ปรกติครับ เพราะมันก็จะเสื่อมอายุไปตามกาลเวลา

Comment

ขอบคุณทุกคอมเม้น คับ

Comment

ตั้งแตซื้อมา ใช้ไม่กี่ครั้งเอง นอกนั้นเสียบปลั๊กตลอด แหะๆ

Comment

Comment

เอาเก็บใส่กล่อง ไม่ต้องใช้

Comment

เอาแบบจริงไม่ควรใช้ต่ำกว่า 45 % ครับพี่น้อง มันจะทำให้แบต เสื่อมเร็วมากเลยคับ ผมใช้มา 6 เดือนแล้วครับพี่น้อง ยัง 0% อยู่ ใช้ตามวิธีผมดูนะ
                            แล้วก้อเวลาที่ ใช้แบต ห้ามเล่นเกมส์นะครับ เครื่องมันจะดึง พลังงานเร็สมากครับ จะทำให้แบต ร้อนและเสื่อมเร็ว อิอิอิ

Comment

Originally posted by vampires102 View Post
                              เอาแบบจริงไม่ควรใช้ต่ำกว่า 45 % ครับพี่น้อง มันจะทำให้แบต เสื่อมเร็วมากเลยคับ ผมใช้มา 6 เดือนแล้วครับพี่น้อง ยัง 0% อยู่ ใช้ตามวิธีผมดูนะ
                              แล้วก้อเวลาที่ ใช้แบต ห้ามเล่นเกมส์นะครับ เครื่องมันจะดึง พลังงานเร็สมากครับ จะทำให้แบต ร้อนและเสื่อมเร็ว อิอิอิ
                              ผมใช้ Asus F8SN ถ้าใช้ แบตเล่นเกมส์ แบตมันจะร้อนจนเครื่องดับไปเลยครับ
                              เคยเอามือไปแตะก้อนแบตถึงขั้นลวกเลยครับ

Comment

Working...
                              X