Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องมีปัญหา restart ตัวเองตลอด เข้า bios ไม่ได้ รบกวนช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องมีปัญหา restart ตัวเองตลอด เข้า bios ไม่ได้ รบกวนช่วยหน่อยครับ

ขออนุญาติ post สองที่นะครับ

ปัญหาของผมคือ

ผมทำการอัพเกรดเมนบอร์ด จากเครื่องเก่า

ซึ่งยกอุปกรณ์เก่าทั้งหมด มาใส่บนบอร์ดตัวนี้

Cpu E4400
    VGA GF8500GT
    RAM DDR2 PC5300

พอใส่แล้วเปิดเครื่อง BIOS การ์ดจอขึ้นปกติ แต่พอจะ load BIOS ของ เมนบอร์ด มัน restart เองเลย

แล้วมาขึ้น BIOS ของการ์ดจอเหมือนเดิม......

พอทำการ clear CMOS แล้ว ก็สามารถเข้า BIOS ของ บอร์ดได้ แต่ พอเข้าไปแล้ว save setting ออกจากไบออสมา ก็เกิดอาการเดิม

ย้าย slot การ์ดจอก็แล้ว ย้าย slot ram ก็แล้ว ไม่หาย เป็นอาการเดิมตลอด

อาการนี้ เป็นที่เมนบอร์ดรึเปล่าครับ

supply ผมใช้ Termaltake tough power 650W

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

แล้วบอร์ดอะไรอ่ะ ....

Comment

Originally posted by dears View Post
      แล้วบอร์ดอะไรอ่ะ ....
      P5Q-Pro ครับผม โทดที ลืมบอก -_-"

Comment

มีเสียงดังอะไรหรือเปล่า พัดลม CPU, VGA หมุนหรือเปล่า
        แรมมีกี่ตัว ถ้าสองตัวลองถอดออก ใส่แรมทีละตัวดูครับ

Comment

Originally posted by GangZom View Post
          มีเสียงดังอะไรหรือเปล่า พัดลม CPU, VGA หมุนหรือเปล่า
          แรมมีกี่ตัว ถ้าสองตัวลองถอดออก ใส่แรมทีละตัวดูครับ
          มันยังเข้า bios ของบอร์ดไม่ได้เลยครับ beep code เลยไม่ดังน่ะ

แต่พอเปิดเครื่องมา bios ของตัวการ์ดจอจะขึ้นก่อน แล้วพอมันกะลังจะรันไบออสของบอร์ด ก็ restart กลับมาที่เดิม

ใส่แรมทีละตัวแล้ว ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

ย้าย slot การ์ดจอแล้วก็เป็นครับ T-T

ยังสงสัยอยู่ว่า หลังจาก clear CMOS แล้ว เปิดมา มันจะเข้าได้นะ แต่พอเข้าไบออสไป แล้ว save ค่าออกมา มันก็เป็นแบบเดิมอีก T-T

Comment

สงสัย M/B จะแพงไป ให้ใช้รุ่นต่ำๆสิ (อะล้อเล่น)

Originally posted by thenetza View Post
            P5Q-Pro ครับผม โทดที ลืมบอก -_-"
            สงสัย M/B จะแพงไป ให้ใช้รุ่นต่ำๆสิ (อะล้อเล่น)

Overclock ป่าวเนี่ย
            Last edited by ktonja; 7 Nov 2008, 12:14:10.

Comment

ลองเอาบอร์ดเก่ามาใส่ใหม่ดูครับ ยังติดอยู่หรือเปล่า

Comment

Originally posted by GangZom View Post
                ลองเอาบอร์ดเก่ามาใส่ใหม่ดูครับ ยังติดอยู่หรือเปล่า
                ติดครับผม

ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาช่วยตอบด้วยนะครับ ทุกความเห็นเลย

แต่ตอนนี้ผมก็ยังแก้ปัญหาไม่ได้ T T

ไล่หาสาเหตุกันต่อไป

Comment

ไปปิดเอ็กเพรซเกดอะ ปิดยังค้าบ มานต้องปิดอะ

Comment

บอร์ดเก่าใช้ได้ แต่บอร์ดนี้ใช้ไม่ได้ อุปกรณ์ที่ใช้เทสก็ชุดเดียวกันอีก
                    งั้นคงคิดไปทางอื่นไม่ได้แล้วมั้ง ว่าบอร์ดมีปัญหา หรือไม่ก็ไบออสมันไม่รองรับHWที่เราใช้ .... เอ๊ะยังงัย

Comment

Working...
                    X