overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: ถามแบบคนสนใจจะมีกล้อง ขนาดเซนเซอร์

OverclockZone Member

Default ถามแบบคนสนใจจะมีกล้อง ขนาดเซนเซอร์

1.ขนาดเซนเซอร์มีความสำคัญอย่างไร มากหรือน้อยดี
    2.ตัวคูณโฟกัสมีความสำคัญอย่างไร มากหรือน้อยดี
    3.ชดเชยแสง จำเป็นต้องมีถึง -5EV - +5EV มั้ย
    4.ISO ต้องมีถึง 3200 มั้ยหรือ 1600 ก็พอ แล้ว 3200 นี่ปิดไฟถ่ายเห็นเลยมั้ย
    สรุป มองอยู่ 3ตัว olympus e410 connon eos 450d nikon D60
    *พอดีเห็น ในหนังสือพิมพ์เค้าลดราคา e410 เหลือ 13,xxx น่าสนใจมั้ย
    ตัวนี้ที่ดูสเปกตัว คูณ2 ขนาดเซนเซอร์น้อยกว่าเค้า มี-+5EV iso 1600
    ถ้าน่าสนจะได้ซื้อเลย หรือเก็บตังเพิ่มเล่น อาไรดีคับ
    ขอบคุณมาก

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

1.ขนาดเซนเซอร์มีความสำคัญอย่างไร มากหรือน้อยดี
    // ขนาดใหญ่ ดีกว่าครับ เรื่องเทคนิกผมไม่แม่นครับ ทราบแต่ว่า เวนเวอร์ขนาดใหย่ๆนั้น ช่วยในเรื่องของความชัดตื้น ได้ดีกว่าครับ

เช่นการถ่ายภาพคนที่ต้องการให้ ตัวแบบชัดๆ หลังเบลอๆ จะทำได้ง่ายในกล้อง dsls ที่ใช้เลนส์ขนาดช่องรับแสงกว้างๆ
    หรือเลนส์ kit ติดกล้องที่ปรับ รูปรับแสงกว้างสุด และ แบบอยู่ใกล้กล้อง และ ไกลจากฉากหลังมากๆ

ซึ่งส่วนนี้ conpact ทำได้ไม่ดีนักครับ

2.ตัวคูณโฟกัสมีความสำคัญอย่างไร มากหรือน้อยดี
    /// ระบบตัวคูณของกล้องค่ายที่ ใช้ ขึ้นอยู่กับค่ายที่เลือกเลยครับ
    canon x 1.6
    nikon x 1.5
    Oly x 2.0
    เลนส์ที่เอามาใช้ ก็ต้องเอา ทางยางโฟกัสของเลนส์ X ค่าด้านบนเข้าไปครับ

มากหรือน้อยดี อืมมม ผมว่่าส่วนนี้ไม่มีนัยสำคัญในการเลือกกล้องอะครับ

3.ชดเชยแสง จำเป็นต้องมีถึง -5EV - +5EV มั้ย
    //// ผมคิดว่าไม่จำเป็นครับ -2 - +2EV ก็เพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ
    ให้ความสำคัญไปที่การวัดแสงที่ถูกต้องดีกว่าครับ วัดแสงให้ภาพพอดีดี ไม่สว่าง - มืดเกินไป
    หรือ ถ้าต้องการ เน้นส่วนไหน หรือ ใช้ลักษณะพิเศษ การวัดแสงเฉพาะจุดและการชดเชยแสง จะเข้ามามีส่วนครับ

4.ISO ต้องมีถึง 3200 มั้ยหรือ 1600 ก็พอ แล้ว 3200 นี่ปิดไฟถ่ายเห็นเลยมั้ย
    /// โอ้ว ตอบยากมากมายครับ
    อย่างแรกขึ้นอยู่กับกล้องครับ ถ้าใช้ D50 D700 D300 ที่ ISO 1600-3200 แล้วภาพที่ได้ ไม่มีจุดรบกวน Noise ก็น่าใช้ครับ
    แต่กล้อง ทั้วๆไป 800-1600 นี้ ก็ noise เพียบแล้วครับ

ดังนั้น ถ้ากล้องที่จะซื้อมี ISO มาให้ใช้งานสูงๆ ย่อมดี กรณีต้องการได้ภาพ แต่ถ้าหวังคุณภาพ ที่ 1600 -3200 หมดหวังครับ T_T

ทั้ง 3 ตัวผมเชียร์ 450D ครับ

ข้อมูลด้านเทคนิกรอผู้รูัท่านอื่นเพิ่มเติมครับ

และ บางส่วนเป็น ความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวครับ ^^

ขอบคุณมากคับ

แล้ว olympus e410 ไม่น่าสนเลยใช่มั้ยคับ

Quote Originally Posted by pe-ga-sus View Post
    แล้ว olympus e410 ไม่น่าสนเลยใช่มั้ยคับ
    น่าสนครับ แต่เป็นผมจะมองไปที่ e420 เพราะเพิ่มเงินอีกนิดได้ของใหม่กว่าและดีกว่าในบางอย่างด้วย
    ของoly นี่เท่าที่ดูนะครับ สีมันจะจัดแบบเห็นได้ชัดเลย ถ้าเปรียบเทียบกับค่ายอื่นนะครับ แต่มันก็สวยดีนะผมว่า
    Last edited by นมช็อคโกแล็ต; 9 Nov 2008 at 07:19:36.

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

Quote Originally Posted by pe-ga-sus View Post
    ค่าย oly ผมไม่มีความรู้เลยครับ เลยไม่กล้า ให้รายละเอียดครับ ^^

OverclockZone Member modkaew's Avatar

ผมเชียร์ 450D ด้วยคนครับ ว่าจะไปซื้ออยู่เหมือนกัน

Bookmarks

Bookmarks